แม่ลูกสอง

แม่ลูกสอง

ผู้เยี่ยมชม

asianumpung@hotmail.com

สามีเคยไปกู้ซื้อบ้านให้แฟนเก่า (662 อ่าน)

24 พ.ค. 2555 12:29

เรียนถามคุณ ทนาย คะ
คือก่อนดิฉันกับสามีจะแต่งงานกัน สามีเคยไปกู้ซื้อบ้านให้แฟนเก่า เพราะแฟนเก่าเขาทำงานกลางคืน ไม่มีเครดิต จึงขอใช้เครดิตสามีดิฉัน โดยมีชื่อแฟนเก่าสามีเป็นผู้กูร่วม (หลังฉโนด มีชื่อ 2 คน) โดยการชำระแบบหักผ่านบัญชีเงินเดือนสามีดิฉัน ก่อนหน้านี้ แฟนเก่าสามีจะโอนเงินค่าผ่อนบ้านกลับเข้าบัญชี สามีดิฉันทุกเดือน แต่ต่อมาเขาไม่ทำการโอนมาเลย อ้างว่า หาเงินไม่ได้ มีภาระมากมาย
ทวงถามไปก็ได้คำตอบเดิม และต่อมาก็ไม่รับโทรศัพย์ ส่งข้อความไปก็ไม่ตอบกลับ
พอถามไปที่พี่สาวของแฟนเก่าสามี เขาก็จะจ่ายแทนให้ แต่ก็ไม่เห็นเคยส่งมา จนตอนนี้ผ่อนธนาคารหมดแล้ว ได้ทำการไถ่ถอนแล้ว โดยดิฉันเป็นคนไปรับฉโนดมาเอง แต่หลังฉโนดมีชื่อสองคนคือสามีดิฉันกับแฟนเก่าเขา ดิฉันต้องการขายคะ เพราะเขาติดเงินดิฉันอยู่ ประมาณ 160000 บาทคะ ดิฉันมีหลักฐานทุกอย่าง ทั้ง เอกสารหักเงินเดือนเพื่อส่งค่าบ้าน เอกสารที่แฟนเก่าเขาส่งเงินมา และ SMS ทวงถามเงิน ร่วมทั่ง SMS ที่เขาเคยส่งมาเยะเย้ย ดิฉันว่าสามีดิฉันไปนอนค้ากับเขา ที่ไหน ท่าไหนบ้าง
(สามีดิฉันอยู่กับดิฉันตลอด )
ตอนนี้พ่อของแฟนเก่าสามีได้อาศัยอยู่ที่บ้านหลังนั้นคะ ดิฉันและสามีเคยไปทวงถามถึงบ้านเขาก็บอกประมาณว่า ไม่รับรู้ มันเป็นบ้านที่ลูกสาวเขาซื้อให้
ถามคะ : ดิฉันมีวิธีไหนบ้างคะที่จะให้เขามารับผิดชอบ ส่งค่าบ้านเป็นการผ่อนก็ได้คะ ดิฉันไม่ใจดำ
: ถ้าต้อนการขายทอดตลาดเอาเงินมาแบ่งคืนกัน คือบ้าน ธนาคารประเมิณ ณ ตอนที่กู้ให้ 350000 ดิฉันต้องการคืนแค่ 160000 ที่เขาติดอยู่
:จะมีวิธีติดต่อแฟนเก่าสามีบ้างไหมคะ

49.48.0.58

แม่ลูกสอง

แม่ลูกสอง

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

24 พ.ค. 2555 18:44 #1

ทวงแล้วเขาไม่จ่ายก็ต้องยื่นฟ้องศาล โดยให้สามีเป็นโจทก์ฟ้องขอแบ่งกรรมสิทธิ ศาลจะพิพากษาให้ขายทอดตลาดแล้วเอาเงินมาแบ่งกันระหว่างสามีกับแฟนเก่า

124.122.14.95

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

แม่ลูกสอง

แม่ลูกสอง

ผู้เยี่ยมชม

25 พ.ค. 2555 19:38 #2

ต้องดำเนินการอะไรก่อนคะ
และต้องไปที่ไหน
จะต้องตั้งทนายยังไงคะ
ขอบคุณคะ

223.206.165.6

แม่ลูกสอง

แม่ลูกสอง

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

25 พ.ค. 2555 21:14 #3

ถ้าจะฟ้องก็ต้องติดต่อหาทนายความคนที่ต้องการใช้บริการเขา มีทั้งถูกและแพง เลือกได้ตามสะดวก นำหลักฐานเช่นสำเนาโฉนด หลักฐานการชำระเงินให้แบงค์ เข้าไปหาทนายความหรือนัดสถานที่พบกัน ตกลงเรื่องราคา เงื่อนไขการชำระค่าทนาย

115.87.53.243

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image