สอบถามครับ

สอบถามครับ

ผู้เยี่ยมชม

junkyu-cutie@live.com

รบกวนปรึกษาคุณทนาย (956 อ่าน)

8 เม.ย 2556 19:47

รบกวนปรึกษาอีกครั้งนะครับ ตอนที่ผมเล่นเฟสบุ๊คแรกๆ ผมเอาชื่อจริง-นามสกุล เพื่อนไปตั้งบนเฟสบุ๊ค แต่ไม่ได้เอารูปเพื่อนขึ้นนะครับ และผมไม่ได้มีเจตนาที่จะเอาชื่อเพื่อนไปใช้หรือแอบอ้างทำในสิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่ผมกังวลตอนนี้ก็คือ ถ้าเพื่อนเก่าคนนี้เขารู้เรื่องแล้ว เขาสามารถแจ้งความดำเนินคดีกับผมได้ไหม เรื่องนี้เกิดมาประมาณ6เดือนได้แล้วครับ แต่ผมกลับไปคิดเพราะผมกลัว ถ้าตำรวจตรวจสอบ IP คอมพิวเตอร์ ผมกลัวเขาจะส่งหมายเรียกไปแต่ที่บ้านภูมิลำเนา ส่งไปหลายครั้งแล้วไม่เจอ ออกหมายจับ ซึ่งน้าผมเขาเป็นผู้ไปขอเปิดใช้บริการอินเตอร์เน็ต ซึ่งบ้านที่ภูมิลำเนาไม่มีคนอยู่เลย ผมอยากถามคุณทนายว่า ทำไมตำรวจเขาไม่เช็ค IP ว่าเล่นที่ไหน เบอร์โทรที่ใช้ต่อสัญญานอินเตอร์เน็ตคือเบอร์อะไร เขาจะเช็คเพื่อให้เรารับทราบข้อกล่าวหา เช่นโทรมาบอกกล่าว มาหาที่บ้านที่ใช้อินเตอร์เน็ต ไหมครับ ตอนนี้ผมกังวลมากเลยครับ ผมกลัวมีหมายมาถึงน้าผม แล้วมันจะกลายเป็นหมายจับแล้ว รบกวนคุณทนายหน่อยนะครับ

อีกอย่างนะครับ ผมคนเดิมครับที่เป็นโรคซึมเศร้า ผมไปถามในแว็ปของพนัคงานสอบสวน แบบนี้อ่ะครับ แล้วผมไปโพสต์ผิดที่ ไปโพสต์ตรง เผยแพร่เรื่อง ผมกลัวตรงผมสอบถามเขาตรงๆ โพสต์ผิดที่ อาจทำให้แว็ปเขาเสียหาย เขาแจ้งจับทางIPว่าเราอาจเป็นผู้ต้องหา อาจมีคนแจ้งความไว้อะไรแบบนี้ได้ไหมครับ เขาสามารถดำเนินคดีกับผมได้ไหมครับ

ผมขอบคุณมากครับ ผมอาจถามคำถามไร้สาระ ผมขอโทษนะครับ แต่ผมกลัวจริงๆ

127.0.0.1

สอบถามครับ

สอบถามครับ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 เม.ย 2556 22:44 #1

เขาคงไม่ทราบชื่อ นามสกุลจริงของคุณหรอกครับ และประการสำคัญเขายังไม่ได้รับความเสียหาย อย่ากังวลไปเลยครับ

127.0.0.1

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สอบถามครับ

สอบถามครับ

ผู้เยี่ยมชม

9 เม.ย 2556 14:10 #2

พี่ครับแล้วผมเข้าไปถามในแว็ปพนัคงานสอบสวนว่า ผมไม่แน่ใจว่าทางเพื่อนเขาได้แจ้งความหรือเปล่า แบบนี้ทางแว็ปพนัคงานสอบสวนเขาจะเช็คIPแล้วมาจับผมหรือเปล่า แล้วผมไปโพสต์ผิดที่ไปโพสต์ตรงเผยแพร่ แบบนี้เขาจะดำเนินการทางกฎหมายกับผมไหมครับ ขอบคุณนะครับ

127.0.0.1

สอบถามครับ

สอบถามครับ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

9 เม.ย 2556 16:22 #3

ผมว่าเอาเวลาไปทำอย่างอื่นที่เป็นประโยชน์ดีกว่าครับ ส่วนเฟสบุ๊คของคนนั้น ถ้ายังไม่ปิดก็ปิดซะ

127.0.0.1

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ปลาดาด้า

ปลาดาด้า

ผู้เยี่ยมชม

da_da_09@hotmail.com

16 เม.ย 2556 12:25 #4

ถามเกี่ยวกับคดี พยายามฆ่า ทั้งที่เราไม่ได้เป็นคนทำ แต่คู่อริใส่ความ จะทำอย่างไรดีคับ

127.0.0.1

ปลาดาด้า

ปลาดาด้า

ผู้เยี่ยมชม

da_da_09@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

17 เม.ย 2556 22:54 #5

คดีอยู่ในชั้นไหนครับ ไม่ได้ทำจริงก็ต้องต่อสู้คดี

127.0.0.1

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image