อร

อร

ผู้เยี่ยมชม

onuma_cin@hotmail.co.th

กระเบื้องตกใส่รถ (776 อ่าน)

12 พ.ค. 2555 20:56

เหตุการณ์มีอยู่ว่า มีลุงคนหนึ่งทำงานรับจ้างทาสีบ้าน ขณะเก็บความเรียบร้อยของงาน ได้ดึงสายเคเบิ้ลบังเอิญสายไปเกี่ยวกระเบื้องแล้วกระเบื้องตกมาโดนรถที่จอดอยู่ทำให้เกิดความเสียหาย รถมีประกันชั้นหนึ่งนะคะ พอโทรแจ้งประกันเขาบอกจะให้ลุงเขารับผิดชอบและพาลุงไปแจ้งความไว้ ปัญหาคือลุงเขาเครียดเขาไม่มีเงิน อยากถามดังนี้ค่ะ 1.ประกันจะเรียกเก็บเงินกับลุงเมื่อไร
2. ถ้าเรียกเก็บแล้วลุงไม่มีจ่าย เขาจะทำยังไง ลุงได้ค่าแรง350บาทต่อวัน ถ้าไม่มีงานทำก็ขับมอไซด์รับจ้าง
3.กรณีแบบนี้จะสามารถช่วยลุงได้อย่างไรบ้าง ขอลดจ่ายแค่4-5พันบาทได้ไหม
สงสารลุงแกค่ะ รถหนูก็อยากซ่อมนะ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ จากเจ้าของรถแต่สงสารคู่กรณี คนเราไม่มีใครอยากให้เกิด มันเป็นอุบัติเหตุจริงๆนะ ถ้ากรณีแบบนี้ประกันไปเรียกเก็บกับลุงมันเหมือนขูดเลือดกับปู ใครรู้แนวทางช่วยคุณลุงได้รบกวนหน่อยนะคะ

101.51.143.243

อร

อร

ผู้เยี่ยมชม

onuma_cin@hotmail.co.th

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

12 พ.ค. 2555 23:05 #1

1. ประกันต้องรับผิดต่อเจ้าของหรือผู้ครอบครองรถยนต์โดยตรง จะไปให้ลุงจ่ายแทนไม่ได้
2. เมื่อประกันจ่ายให้เจ้าของหรือผู้ครอบครองรถยนต์แล้ว ก็ไปไล่เบี้ยเอากับลุง จะได้ไม่ได้ก็เป็นเรื่องของเขา
3. ไม่ต้องกลัวหรอกเป็นคดีแพ่ง ลุงไม่มีจ่ายให้ประกัน เขาก็ตัดหนี้สูญเองแหละ

124.121.140.185

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

อร

อร

ผู้เยี่ยมชม

onuma_chin@hotmail.co.th

13 พ.ค. 2555 10:32 #2

ขอสอบถามเพิ่มนะคะ แล้วลุงต้องจ่ายอะไรไหมคะ ต้องไปขึ้นศาลไหม

101.51.143.243

อร

อร

ผู้เยี่ยมชม

onuma_chin@hotmail.co.th

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

13 พ.ค. 2555 18:07 #3

ถ้าประกันฟ้องลุง มันก็แค่คดีแพ่งเท่านั้น จะไปหรือไม่ไปศาลก้ได้ลุงไม่จ่ายเขาก็คงบังคับคดีไม่ได้

110.168.58.155

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image