ผู้ผิดพลาด

ผู้ผิดพลาด

ผู้เยี่ยมชม

navaronskanet54@gmail.com

โดนคุกคาม ขู่จะฟ้องร้อง ควรทำอย่างไรครับ (763 อ่าน)

16 พ.ย. 2554 16:50

เรื่องมีอยู่ว่า ผมแต่งงานมีครอบครัวแล้วและจดทะเบียนสมรสถูกต้องตามกฏหมายแต่ชีวิตแต่งงานไม่ราบรื่นมีปัญหาเรื่อยมา ระหว่างนี้ผมได้คบกับผู้หญิงคนหนึ่งซึ่งเขาก็ทราบว่าผมมีครอบครัวแล้วแรกๆไม่มีปัญหาแต่พอนานไปเขาเริ่มแสดงพฤติกรรมไม่ดีออกมา วุ่นวายกับบ้านใหญ่ ผมเลยขอเลิกกับเขาแต่เขาไม่ยอม จะเล่นงานวินัยผม(ผมเป็นข้าราชการเขาก็เป็นข้าราชการ) จนมีเหตุให้วิวาททำร้ายร่างกายซึ่งกันและกัน เขาเลยแจ้งความดำเนินคดีกับผม ผมก็แจ้งความกลับ แต่ต่างคนต่างถอนแจ้งความและผมก็ยอมชดใช้เงินค่าเสียหายให้เขาไปจำนวนหนึ่งซึ่งในบันทึกประจำวันของตำรวจระบุว่าถ้าได้เงินตามต้องการแล้วห้ามมีการฟ้องร้องดำเนินคดีใดๆทั้งสิ้น และผมได้ทำสัญญาเลิกคบกับเขาอีกหนึ่งฉบับ โดยเขาเรียกร้องเอาเงินก้อนใหญ่ก้อนหนึ่งและให้ชำระให้เสร็จตามสัญญาเขาก็บอกว่าจะไม่มาวุ่นวายอีก
แต่เหตุการณ์ไม่เป็นแบบนั้น เขากลับมาฟ้องผู้บังคับบัญชา และมาวุ่นวายที่ทำงาน ขู่ผมสารพัดหลายครั้งจนเพื่อนร่วมงานอืมระอา ผมเลยถามว่าต้องการอะไร เขาก็บอกว่ายังแค้นที่ผมเลิกกับเขา อีกอย่างเขาคิดว่าผมมีผู้หญิงอื่นอีก ความจริงไม่มีแต่เขาไม่เชื่อ เลยไปก่อกวนผู้หญิงคนนั้น ซึ่งเขาได้ออกจากงานไปแล้วแต่ก็ยังโทรไปราวีเขาตลอด...เลยอยากทราบว่า กรณีนี้ผู้หญิงที่มาวุ่นวายกับผมเขามีสิทธิ์ฟ้องร้องอะไรได้บ้าง..และผมควรทำอย่างไร ฟ้องร้องเขากลับได้หรือไม่...ง

61.7.142.193

ผู้ผิดพลาด

ผู้ผิดพลาด

ผู้เยี่ยมชม

navaronskanet54@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

18 พ.ย. 2554 23:44 #1

ไอ้เรื่องที่เขาจะฟ้องคุณคงไม่มีหรอก แต่ไอ้เรื่องที่เขาตามก่อความรำคาญ ผมว่าอีกสักระยะหนึ่งก็คงเลิกราไปเอง แต่หลักกฎหมายที่ใกล้เคียงที่สุด คือประมวลกฎหมายอาญามาตรา 397 ที่ทำให้คุณได้รับความเดือดร้อนรำคาญ แต่มันเป็นความผิดลหุโทษเท่านั้น ถ้าไปแจ้งความที่โรงพัก ตำรวจอาจไม่ดำเนินคดี

124.122.51.1

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ผู้ผิดพลาด

ผู้ผิดพลาด

ผู้เยี่ยมชม

navaronskanet@gmail.com

21 พ.ย. 2554 09:30 #2

ขอบคุณมากครับ...

61.7.142.193

ผู้ผิดพลาด

ผู้ผิดพลาด

ผู้เยี่ยมชม

navaronskanet@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image