สู้ชีวิต

สู้ชีวิต

ผู้เยี่ยมชม

khondeedee@windowslive.com

สินสมรส (1316 อ่าน)

23 พ.ย. 2554 08:03

หากจดทะเบียนสมรสกันอยู่แต่ผู้ชายชอบสร้างหนี้ค่ะ ชอบเที่ยวผู้หญิง ชอบด่าว่าโวยวายเข้ากับคนใกล้ตัวดิฉันไม่ได้เลยไม่ว่าไปอยู่ที่ไหน ๆ
ชอบใช้กำลัง ส่วนตัวดิฉันรับราชการ เป็นหนี้เพราะสามีถูกหักบัญชีเงินเดือนจนเหลือนิดเดียว อยากทราบว่า

1. สามีไม่ยอมหย่า หากเขาไปสร้างหนี้ที่เราไม่ได้รับรู้แล้วเราต้องรับผิดชอบกับเขามั้ยคะ
2. ดิฉันต้องการซื้อบ้านมือ 2 เพื่ออยู่กับลูก แต่ติดอยู่ที่จดทะเบียนสมรสกันไม่อยากให้เป็นสินสมรส จะทำเรื่องกูกับธนาคาร ธอส.
จะมีวิธีไหนบ้างคะที่จะซื้อบ้านหลังนี้เป็นของตัวเอง โดยไม่ให้เป็นสินสมรส
3. ประกันชีวิตที่ดิฉันทำให้เขา ดิฉันส่งเงินเองทุกเดือน หากไม่อยากปิดบัญชีควรทำอย่างไรคะที่ให้ดิฉันเสียหายน้อยที่สุด

223.27.233.126

สู้ชีวิต

สู้ชีวิต

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

23 พ.ย. 2554 14:50 #1

1. หนี้ที่สามีก่อขึ้น ถ้าเป็นหนี้ที่ใช้จ่ายในครอบครัว ถึงแม้เราจะไม่ได้รับรู้ ก็ต้องรับผิดชอบถ้าเจ้าหนี้เขานำยึดบังคับคดี เขาสามารถยึดทรัพย์สินที่เป็นสินสมรสในส่วนของเราได้
2. ถ้ายังไม่หย่ากัน ได้ทรพย์สินมาในระหว่างสมรส ก็ต้องเป็นสินสมรส เว้นแต่พิสูจน์ได้ว่าเป็นสินส่วนตัว เช่น ใช้เงินที่เป็นสินส่วนตัวซื้อมา หรือได้ทรัพย์นั้นมาจากการรับมรดก
3. ก็ขอเลิกสัญญา แต่เขาคืนเบี้ยประกันให้นิดเดียวเองนะครับ

124.121.197.193

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สู้ชีวิต

สู้ชีวิต

ผู้เยี่ยมชม

24 พ.ย. 2554 09:10 #2

หากต้องการกู้ซื้อบ้านเป็นของดิฉัน ๆ จ่ายเองทุกบาททุกสตางค์ แล้วให้คู่สมรสลงชื่อในเอกสารที่ทำขึ้นว่า เขาไม่ช่วยจ่ายอะไรเลย และไม่ต้องการให้เป็นสินสมรส บ้างหลังนี้เป็นกรรมสิทธิ์ของดิฉันกับลูก ๆ เท่านั้น จะได้มั้ยคะ

หรือว่าดิฉันจะกู้ร่วมกับน้องสาวดีค่ะจะได้เป็นกรรมสิทธิ์ของคนอื่นด้วยสามีดิฉันจะได้ไม่กล้ามาพาลแย่งอีกเมื่อเวลามีปัญหา

สู้ชีวิต

สู้ชีวิต

ผู้เยี่ยมชม

สู้ชีวิต

สู้ชีวิต

ผู้เยี่ยมชม

24 พ.ย. 2554 09:15 #3

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะคะ คือว่าหากดิฉันฟ้องหย่าสำเร็จ แต่สามีเป็นคนพาลค่ะ เขาตามมาเอาเรื่องตลอดดิฉันก็หนีไม่ได้ต้องทำงานเป็นหลักแหล่งและลูกก็ต้องไปโรงเรียน แล้วกฎหมายจะคุ้มครองดิฉันได้บ้างไหมค่ะ

สู้ชีวิต

สู้ชีวิต

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

24 พ.ย. 2554 23:51 #4

ก็ให้เขาลงชื่อขอสละสิทธิในสินสมรสนี้ หากมีการหย่า แต่เขาจะยอมหรือครับ ส่วนกรณีที่เขาจะตามเอาเรื่องถ้ามันเข้าข่ายผิดกฎหมายอาญา ก็ต้องให้ตำรวจจัดการ

124.121.170.47

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image