คนคิดผิด

คนคิดผิด

ผู้เยี่ยมชม

iamatoz@gmail.com

ปรึกษาเรื่องหย่าครับ (767 อ่าน)

15 พ.ค. 2555 07:22

ผมรบกวนปรึกษาคุณทนาย ดังนี้ครับ
ผมเป็นพ่อหม้ายลูกติด และได้จดทะเบียนกับภรรยาเมื่อต้นกุมภาพันธ์ ปีนี้
หลังจากที่ได้จดทะเบียนแล้ว พฤติกรรมของเธอก็เปลี่ยนเป็นคนละคน
กลายเป็นคนระแวง กล่าวหาว่าผมมีชู้ในที่ทำงาน และกับอดีตภรรยาเก่า
เราทะเลาะกันอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง(ส่วนใหญ่ผมเป็นฝ่ายเงียบ) ล่าสุดเมื่อ 3
วันก่อนเริ่มด่าทอ แช่งบุพการี และเมื่อวานผมและเธอก็นัดไปจดทะเบียนหย่า
ปรากฏว่าเธออาละวาดทำร้ายร่างกายผม (โดยที่ผมไม่ได้ตอบโต้อะไร)
ต่อหน้าคนในสำนักงานเขตฯ และไม่ยอมจดหย่า (แต่ปากพูดต่อหน้าเจ้า
พนักงานบอกว่าจะหย่า)
ผมอายคนก็เลยรีบออกจากสำนักงานเขตฯ โดยไม่ได้จดทะเบียนหย่าครับ
และผมได้มาดูแผลพบว่ามีแผลฟกซ้ำจากรอยเล็บทั้ง 2 แขน เต็มไปหมด
ผมเลยไปแจ้งความ และไปตรวจร่างกายที่โรงพยาบาลไว้เป็นหลักฐาน ครับ

ตกกลางคืน เธอมาที่บ้านผม (เราพักอยู่คนละที่กันครับ) พร้อมกับมีดปลอกผลไม้ 1 เล่ม
ขู่ทำร้ายผมว่าคืนนี้ถ้าผมไม่ตาย เธอก็ต้องตาย พร้อมกับด่าทอต่างๆ นาๆ ด้วยคำหยาบ
พร้อมทั้งกล่าวหาว่าผมคบชู้ กับอดีตภรรยา และที่ทำงาน พร้อมกับโทรหาคุณพ่อเธอ
แล้วอ้างว่าผมเป็นฝ่ายทำร้ายร่างกายเธอครับ

เหตุการเริ่มรุนแรงมากขึ้น และคำพูดเธอก็กล่าวหาผมตลอดเวลาว่าผมเป็นฝ่าย
ทำร้ายเธอ ผมเกรงว่าวันนึงเธออาจพลั้งทำร้ายร่างกายจริง แล้วอ้างว่าผมเป็นฝ่ายเริ่มก่อน
(เธอเคยขู่ฆ่าตัวตายมาหลายครั้งด้วยครับ) ผมจึงขอปรึกษาเรื่องฟ้องหย่า จะทำอย่างไรครับ
ต้องใช้ระเวลานานแค่ไหน ถ้าเธอไม่หย่า ผมจะต้องทำอย่างไร ครับ ทุกวันนี้อารมณ์เธอขึ้นๆ ลงๆ
แปรปรวนอยู่ตลอดเวลา ผมทุกข์ใจมากครับ

รบกวนปรึกษาคุณทนายด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

203.148.162.150

คนคิดผิด

คนคิดผิด

ผู้เยี่ยมชม

iamatoz@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

15 พ.ค. 2555 22:04 #1

ข้อเท็จจริงในขณะนี้ ยังไม่มีเหตุฟ้องหย่าเลยนี่ครับ อย่างคดีทำร้ายร่างกายก็ยังเป็นความผิดเล็กน้อย ผมว่าคุณตกลงแยกกันอยู่กับเธอไปเลย พอครบ 3 ปีแล้วถ้ายังไม่ยอมหย่าก็ฟ้องหย่าได้ แต่ต้องให้เธอสมัครใจแยกกันอยู่ด้วยนะครับ

124.121.144.71

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image