น้องนัทตี้

น้องนัทตี้

ผู้เยี่ยมชม

nuttylim19@hotmail.com

ธนาคารออมสิน กับสลากธนโชค (2839 อ่าน)

28 พ.ย. 2554 14:34

น้องนัทตี้ลงทุนในหุ้น และสลากออมสิน ขอคำแนะนำจากพี่ป้าน้าอา คุณลุงคุณป้า คุณตาคุณยายด้วยครับ
ที่บ้านให้เงินน้องนัทตี้มา 100,000 บาทเพื่อซื้อสลากออมสินธนโชคครับ
หน่วยละ 100 บาท รวม 1000 หน่วยครับ ธนาคารออมสินได้โฆษณาขายสลากดังกล่าวตั้งแต่ปี 2541 แต่ทางบ้านให้ผมซื้อไว้ปี 2545 ครับ สลากมี
อายุครบ 10 ปีครับ
ธนาคารได้โฆษณาว่า สลากดังกล่าวจ่ายเงิน 3 อย่างครับ คือ ออกรางวัลใหญ่ทกเดือน เดือนละ 4 ครัง รางวัลสมนาคุณพิเศษที่เหลือ 8 เดือน และดอกเบี้ยสลากเมื่อฝากครบกำหนดครับ ตามใบสลากที่น้องนัทตี้แนบมาให้คุณลุงคุณป้าดูครับ
แต่พอปี 2546 ธนาคารหยุดออกรางวัลสมนาคุณ จนถึงตอนนี้ปี 2554 ธนาคารได้ยกเลิกการออกรางวัลสมนาคุณพิเศษดังกล่าว คงแต่ออกรางวัลใหญ่ทุก 4 เดือน และจ่ายดอกเบี้ยเมื่อฝากครบ สลากของน้องนัทตี้ครบ ปี 2555 ครับ
ธนาคารออมสินไม่ออกรางวัลสมนาคุณ 9 ปี น้องนัทตี้ได้โทรไปถามธนาคาร ธนาคารแจ้งว่า
1. เหตุที่ยกเลิกการออกรางวัลสมนาคุณพิเศษ เนื่องจากสภาวการณ์ และการปรับลดของอัตราดอกเบี้ยเงินฝาก ซึ่งขณะนั้น ธนาคารออมสินได้ประกาศขายสลากออมสินพิเศษงวดที่ 25 เริ่มขายเดือนเมษายน 2546 ซึ่งมีอัตราดอกเบี้ยเงินฝาก เพียง 0.50 บาทต่อหน่วย และในช่วงปี 2546 เกิดสภาวะดอกเบี้ยเงินฝากลดลงอย่างต่อเนื่อง ธนาคารต้องยกเลิกรางวัลสมนาคุณพิเศษ
น้องนัทตี้อยากถามพี่ป้าน้าอาว่า ธนาคารพูดอย่างนี้สมเหตุสมผลแล้วหรือครับ สภาวะดอกเบี้ยเงินฝากลดลงก็จริง แต่หลายปีถัดมา ปี 2549 50 และ51 เศรษฐกิจดีขึ้น ทำไมธนาคารไม่ออกรางวัลเหมือนเดิมล่ะครับ หรือว่าธนาคารจงใจบิดเบี้ยวสัญญาอะครับ

2. ธนาคารออมสินแจ้งให้น้องนัทตี้ทราบว่า ธนาคารสงวนสิทธิที่จะเปลี่ยนแปลงการออกรางวัลสมนาคุณ น้องนัทตี้แย้งธนาคารไปว่า เปลี่ยนแปลง คือเพิ่มรางวัล หรือลดการออกรางวัล แต่นี่นาคารมายกเลิกการออกรางวัลไปเลย ตั้งแต่ปี 2546 หรือเกือบ 8 ปี ทำให้น้องนัทตี้เสียโอกาสในการถูกรางวัล คุณลุงคุณป้าว่า ธนาคารทำถูกมั้ยครับ
ธนาคารย้งอ้างสิทธิ๋ว่า ธนาคารมีพรบ ออมสิน พ.ศ. 2489 มีสิทธิ์จะยกเลิก
อย่างนี้น้องนัทตี้เป็นลูกค้าก็แย่เลยอะครับ

3. น้องนัทตี้อยากขอคำแนะนำ จากผู้ใหญ่ พี่ป้าน้าอา คุณลุงคุณตายายว่า
น้องนัทตี้จะไปฟ้องธนาคารออมสินที่ศาลปกครองดีมั้ยครับ

4. น้องนัทตี้ควรจะฟ้องร้องมั้ยครับ ไปที่ศาลไหนครับ หรือว่า ช่างมัน ไม่ต้องฟ้อง ปล่อยให้ธนาคารทำตามอำเภอใจ นัทตี้เคยแจ้งให้ธนาคารชดใช้ความเสียหาย จากการไม่ออกรางวัลดังกล่าว ผมบอกว่า ถ้าธนาคารไม่เสนอเงื่อนไขมาให้ลูกค้าถึง 3 อย่าง ทางบ้านผมอาจให้ผมไปซื้อทองคำแท่งก็เป็นได้ ธนาคารบอกว่าค่าเสียโอกาสดังกล่าวเป็นการคาดคะเนอย่างเลื่อนลอย ให้ต่าชดเชยไม่ได้

อยากขอคำแนะนำจากทุกท่าน พี่ๆป้าน้าอาด้วยครับ ว่าน้องนัทตี้ควรจะทำยังไงดี ถ้าไปฟ้องธนาคารควรฟ้องประเด็นไหนดีอะครับ
ในใจของเด็กๆอย่างผม รู้สึกว่าธนาคารขี้โกงครับ สัญญาว่าจะให้เงินรางวัล 3 ส่วน แต่พอฝากไปได้เพียง 1 ปี แต่กลับให้ เพียง 2 ส่วนเองครับ
แล้วอย่างนี้ ใครจะกล้าซื้อสลากออมสินอีกต่อไปละครับ
มีแต่ทางบ้าน และเด็กโง่อย่างน้องนัทตี้เท่านั้นเองอะครับ ที่รู้ไม่ทันธนาคารออมสิน
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ

115.87.149.180

น้องนัทตี้

น้องนัทตี้

ผู้เยี่ยมชม

nuttylim19@hotmail.com

prang

prang

ผู้เยี่ยมชม

prang4003@gmail.com

10 ส.ค. 2559 16:24 #2

ใครเคยสอบตำแหน่ง ลูกจ้างปฏิบัติการ (คนพิการ) สังกัดหน่วยงานส่วนกลาง
ธนาคารออมสิน บ้างคะ
ถ้าใครเคยสอบช่วยแชร์แนวข้อสอบหน่อยนะคะ
http://xn--42c3bdb3bl4cwaa0cb3a.blogspot.com/2016/08/blog-post_17.html

49.48.135.234

prang

prang

ผู้เยี่ยมชม

prang4003@gmail.com

Jonathan

Jonathan

ผู้เยี่ยมชม

123@163.com

Jonathan

Jonathan

ผู้เยี่ยมชม

123@163.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

30 พ.ย. 2554 23:37 #1

ครับ ผมเชียร์ให้ไปฟ้องศาลปกครองครับ

110.168.54.158

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image