อิ่มจัง

อิ่มจัง

ผู้เยี่ยมชม

we_im.ij@hotmail.com

โดนรถกระบะถอยหลังชน (752 อ่าน)

14 ธ.ค. 2554 09:47

สวัสดีคะ
ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ

คือว่าดิฉันขับรถมอไซด์ไปบ้านญาติ ในหมู่บ้านเดียวกัน พอดีว่าเขากำลังซ่อมแซมบ้าน
และจอดรถมอไซด์ไว้ แล้วก็มีรถกระบะของช่าง ที่มาซ่อมบ้าน ถอยหลังมาชนรถดิฉันล้ม แล้วขับออกนอกบ้านไปอ้างว่าไปซื้อกับข้าว(แบบนี้เรียกว่าชนแล้วหนีหรือเปล่า) รถดิฉันเป็นรอยถลอก คือว่าพึ่งซื้อรถมาใหม่คะ เอาไปให้ร้านตีราคา เปลี่ยนชิ้นที่ถลอก 1200 บาทคะ
และก็มาตกลงกับเจ้าของรถกระบะ คุยไปคุยมาดิฉันสงสาร และคิดว่ารถไม่เป็นอะไรมาก
เลยคิดค่าซ่อม 500 บาท ตกลงกันว่า เขาจะจ่ายให้ 500 บาท ตอนนั้นเขามีเงิน 400 เขาเลยขอค้าไว้ 100 (แค่ร้อยเดียว ทำไปได้) เขาบอกว่าพรุ่งนี้จะจ่าย
เอาละคะ นี่ก็ปาไป 1 อาทิตย์ และคนชนก็ไม่มาทำงานได้ 2 วันแล้ว(กลับบ้าน)
100 ของดิฉันก็ไม่จ่าย (ชนแล้วหนีอีกแล้ว 100 เดียวเอง)

แบบนี้ดิฉันจะแจ้งความเอาผิดเขาได้ไหมคะ และฉันจำทะเบียนรถเขาไม่ได้ แต่ยังมีคนรู้จักเขา พอติดต่อได้คะ แต่เขาไม่ติดต่อให้
ถ้าดิฉันเปลี่ยนใจ ฟ้องร้องค่าเสียหาย ตามแบบที่ร้านตีราคาเปลี่ยนอะไหล่ จะได้ไหมคะ
และดิฉัน เสียเวลา เสียความรู้สึก และเขาก็จูงใจที่จะไม่ชดใช้ รอบที่ 2 แล้วคะ

ขอคำปรึกษาด้วยนะคะ
ขอบคุณคะ

125.26.43.11

อิ่มจัง

อิ่มจัง

ผู้เยี่ยมชม

we_im.ij@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

14 ธ.ค. 2554 21:53 #1

เรื่องแค่นี้ ตำรวจคงไม่รับแจ้งความหรอก และถ้าตำรวจเกิดรับแจ้งความ ก็ต้องขับรถมาตามคนขับไปเสียค่าปรับตามพ.ร.บ.จราจร คงไม่คุ้มกับงบประมาณแผ่นดิน [size=150%]ส่วนค่าเสียหายเท่านี้ จะไปฟ้องศาล ให้คำนวณค่าใช้จ่ายก่อนนะครับ [/size] ผมว่าคุณโชคดีพอสมควรแล้วที่ได้ชดใช้คืนตั้ง 400 บาท คิดมากไปกลุ้มเปล่าๆ

115.87.0.191

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ป๋องแป๋ง

ป๋องแป๋ง

ผู้เยี่ยมชม

Sumalee25282011@hotmail.com

20 ธ.ค. 2554 17:09 #2

สวัสดีค่ะอาจารย์
หนูขอปรึกษาด้วยนะค่ะ
แฟนหนูขับรถกระบะชนกับรถมอเตอร์ไซร์ที่สี่แยกไฟแดงผู้หญิงที่ขับรถมอเตอร์ไซร์กระดูกเชิงกลางกับกระดูกข้อเท้าหักแต่ตอนนี้เค้าเดินได้ตามปกติแล้วค่ะ หนูไปเยี่ยมเค้าประมาณ 3 ครั้งไปทุก ๆ ครั้งเค้าก็จะให้หนูไปจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้ ค่ารักษาในแต่ละคร้งก็ประมาณ100,000 บาทขึ้น หนูไม่มีเงินมากขนาดนั้นหรอกหนูเลยตัดสินใจไม่ไปเยี่ยมเค้า ประกอบกับเมื่อสามีของหนูได้รถออกจากที่ไว้ของกลางก็เอารถไปคืนเจ้าของเค้าแล้วก็ไม่ติดต่อมาหาหนูอีกเลยหนูควรจะทำยังไงดีค่ะตอนนี้คุณตำรวจเจ้าของคดีเค้ารีกหนูเค้าไปพบหนูควรจะพูดอย่างไรและควรจะทำอย่างไรต่อไปและถ้าหนูหาตัวเค้าเจอหนูจะพาเค้าไปมอบตัวแล้วเค้าจะติดคุกไหมค่ะถ้าติดจะต้องติดกี่ปีค่ะถ้าหนูขอทยอยจ่ายเค้าในแต่ละเดือนเค้าจะรีกแพงไหมค่ะ

125.27.91.0

ป๋องแป๋ง

ป๋องแป๋ง

ผู้เยี่ยมชม

Sumalee25282011@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

20 ธ.ค. 2554 21:38 #3

ถ้าอัยการฟ้องแฟนคุณ น่าจะเป็นข้อหากระทำการโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส ถ้าแฟนคุณประมาทจริงก็รับสารภาพไป พร้อมกับเสนอเงินเยียวยาให้ผู้เสียหายจำนวนหนึ่ง ไม่เคยมีใครติดคุก (เสนอเงินก็คือวางเงินให้เขามารับไปจากศาลนั่นแหละครับ)

124.122.219.28

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image