ขวัญเรือน  เกษตร

ขวัญเรือน เกษตร

ผู้เยี่ยมชม

khunjmgrand@hotmail.com

ขอปรึกษาเรื่องกานฟ้องเป็นผู้จัดการมรดก (3889 อ่าน)

14 ธ.ค. 2554 09:49

ดิฉันอยากทราบว่า คือว่าตอนนี้สามีดิฉันได้เสียชวิตเนื่องจากอุบัติเหตุจราจร และได้ทำประกันอุบัติเหตุกับ ธ.กรุงไทยเอาไว้ ได้ไปติดต่อ
กับทางธนาคารแล้ว เขาบอกว่าต้องไปฟ้องเป็นผู้จัดการมรดกก่อน แต่ทางดิฉันไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับสามี แต่มีบุตรด้วยกัน 1 คน
อายุ 6 ขวบ อยากทราบว่าดิฉันมีสิทธิ์ไปฟ้องเป็นผู้จัดการมรดกหรือไม่ ส่วนพ่อแม่ ของสามี ก็ได้เสียชีวิตแล้ว เหลือแต่พี่สาวกับน้องสาว

125.27.239.39

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

14 ธ.ค. 2554 21:31 #1

ไม่ได้จดทะเบียนสมรสก็สามารถยื่นคำร้องขอเป็นผู้จัดการมรดกของผู้ตายได้ในฐานะผู้มีส่วนได้เสีย เนื่องจากทรัพย์มรดกบางอย่างของผู้ตายอาจถือเป็นกรรมสิทธิรวมระหว่างคุณกับสามีได้ จากการทำมาหาได้ร่วมกัน และไม่มีผู้ใดคัดค้าน

115.87.0.191

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ขวัญเรือน   เกษตร

ผู้เยี่ยมชม

15 ธ.ค. 2554 08:11 #2

แต่ตอนนี้ทางพี่สาวผู้ตายได้ไปยื่นคำร้องเป็นผู้จัดการมรดกแล้วค่ะ แต่ศาลยังไม่ได้ไตร่สวน ต้องรออีกประมาณ 1 เดือน ดิฉันอยากทราบว่าถ้าพี่สาวผู้ตาย
ได้ถูกแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกของผู้ตายแล้ว พี่สาวมีสิทธิ์ในเงินประกันของผู้
ตายหรือไม่ แล้วลูกของดิฉันจะมีสิทธิ์ในเงินประกันก้อนนั้นหรือไม่ สมมุติว่าเงินประกัน 100,000 บาท ใครจะมีส่วนได้รับผลประโยชน์ในมรดกก้อนนี้บ้าง
และต้องแบ่งตามสัดส่วนอย่างไรบ้างค่ะ เพราะตอนนี้ทางพี่สาวของผู้ตายได้โทรมาคุยกับทางดิฉันว่าเงินก้อนนี้เขาจะเป็นคนเก็บเอาไว้เอง เพื่อที่จะเอาไว้
จัดงานเผาศพสามีดิฉัน ในอีก 3 ปีข้างหน้า เพราะตอนนี้ศพได้ทำการฝังเอาไว้ก่อน ช่วยให้คำแนะนำดิฉันหน่อยค่ะ เพราะตอนนี้หนี้สิ้นต่างๆที่มีก็ตกเป็นเป็นภาระของดิฉันอยู่ ไหนดิฉันจะต้องเลี้ยงลูกที่ยังอยู่ แถมยังรถที่เกิดอุบัติเหตุ
ก็เป็นชื่อของทางดิฉันและผ่อนส่งอยู่ด้วย และอยู่ในช่วงประกันกำลังดำเนินการ ขอรบกวนให้คำแนะนำดิฉันด้วยนะค่ะ

125.27.235.214

ผู้เยี่ยมชม

ป.ปลา

ป.ปลา

ผู้เยี่ยมชม

mon_pooh005@hotmail.com

16 ธ.ค. 2554 07:51 #3

อยากถามว่า พ่อแม่มีที่ดิน 70 กว่าไร่แต่...ไม่เเบ่งให้ลูกทำการเกษตรเลย และไม่โอนชื่อให้ ไม่ให้ลูกเช่าทำการเกษตรเลย แต่...ให้ผู้อื่นที่ไม่ใช่ญาติเช่าทำการเกษตร ทรัพย์สินภายในบ้านให้ผู้อื่นใช้สอยได้ แต่..ลูกใช้ไม่ได้ พอลูกพูดเรื่องนี้เขาจะโกรธ มีลูกทั้งหมด 4 คน ตอนนนี้เหลืออยู่ 2 คน ฆ่าตัวตายไป 2 คน ลูกที่เหลือคนโตอายุ 43 ปี คนเล็ก 38 ปี พ่อ 67 ปี แม่ 62 ปี ทรัพย์สมบัติเป็นของปู่ย่าตายาย โอนให้แม่มา อยากทราบว่า ลูกจะมีสิทธิ์ ในทรัพย์สินหรือไม่ และจะตอ้งทำอย่างไร

16 ธ.ค. 54
จาก ป.ปลา

27.130.136.127

ป.ปลา

ป.ปลา

ผู้เยี่ยมชม

mon_pooh005@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

16 ธ.ค. 2554 17:06 #4

[b[size=150%]]ตอบคุณขวัญเรือน เกษตร[/size]
เมื่อผู้ตายมีบุตร พี่หรือน้องจะไม่มีสิทธิได้รับมรดกของผู้ตาย รวมทั้งภรรยาที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสก้ไม่มีสิทธิได้รับมรดกเช่นกัน ดังนั้นกรณีคำถามของคุณขวัญเรือน บุตรของผู้ตายจึงได้รับมรดกแต่เพียงผู้เดียว แต่ต้องเป็นบุตรที่บิดาได้รับรองแล้ว เช่น ใช้นามสกุลของบิดา เป็นต้น

110.169.149.240

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

16 ธ.ค. 2554 17:17 #5

[size=150%]ตอบคุณ ป.ปลา[/size]
ลูกจะมีสิทธิในทรัพย์สินของพ่อแม่ ก็ต่อเมื่อพ่อแม่โอนให้ขณะที่พ่อแม่ยังมีชีวิตอยู่ หรือได้รับมรดกต่อเมื่อพ่อแม่ได้ตายแล้ว แต่หน้าที่ของลูกไม่ใช่แค่หวังในทรัพย์สินของพ่อแม่แค่นั้นนะครับ หน้าที่จริงๆของลูกคือเลี้ยงดูพ่อแม่ในเวลาแก่เฒ่านะครับ ท่านจะให้หรือไม่ให้ก็แล้วแต่ท่าน ถ้าท่านเกลียดถึงตายแล้วลูกๆ ก็อาจไม่ได้รับมรดกเลยก็ได้ ในกรณีที่ท่านทำพินัยกรรมยกทรัพย์สินให้ผู้อื่น

110.169.149.240

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

17 ธ.ค. 2554 08:43 #6

ขอถามต่อว่า ถ้าพี่สาวผู้ตายได้ถูกแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกแล้ว ไม่นำมรดก
ของผู้ตาย มามอบให้กับทายาท ก็คือลูกชายของดิฉัน ที่ใช้นามสกุลของผู้ตาย และในใบสูติบัตรก็มีชื่อผู้ตายเป็นบิดา พี่สาวเขาจะมีความผิดหรือไม่
ถ้าเขาเก็บมรดกก้อนนั้นไว้เพียงผู้เดียว

125.27.225.196

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

17 ธ.ค. 2554 11:35 #7

ถ้าเก็บไว้เฉยๆ ก็ไม่มีความผิดอะไร เพียงแต่ทายาทของผู้ตายอาจฟ้องขอรับมรดกได้ แต่ถ้านำไปใช้เป็นประโยชน์ส่วนตัวก็จะมีความผิดอาญาฐานยักยอกทรัพย์ มีโทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี

58.11.192.255

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

7 ม.ค. 2555 16:26 #8

ขอถามต่อว่า การไปยื่นฟ้องเป็นผู้จัดการมรดก จะต้องใช้เวลานานเท่าไหร่แล้วถ้าขึ้นศาลเสร็จแล้ว ต้องรออีกนานไหมค่ะ ถึงจะมาดำเนินการได้

125.27.226.188

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

8 ม.ค. 2555 18:45 #9

เมื่อยื่นคำร้องแล้ว ศาลจะนัดไต่สวนคำร้องอีกประมาณ 2 เดือน หลังจากวันยื่นคำร้อง และมีคำสั่งตั้งผู้จัดการมรดกในวันเดียวกันนั้น

124.121.79.76

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

12 ม.ค. 2555 08:07 #10

ขอถามต่อว่า ลูกชายอายุแค่ 6 ขวบ สามารถฟ้องขอรับมรดกหรือไม่ และดิฉันก็ไม่ได้จดทะเบียนกับสามี มีสิทธิ์ดำเนินการแทนลูกได้หรือไม่ เพราะเขายังไม่
บรรลุนิภาวะเลยค่ะ และอยากถามต่ออีกว่า เงินพวกประกันกับพรบ.รถที่เขาจ่ายมาให้แล้ว เป็นเช็คชื่อทางดิฉันกับลูก ถ้าดิฉันนำเงินที่ได้มานั่นไปใช้
จะมีความผิดไหมค่ะ ถ้าเกิดว่าพี่สาวของผู้ตายได้ถูกแต่งแต่งเป็นผู้จัดการมรดกแล้ว เขามีสิทธิ์มาฟ้องเรียกคืนได้หรือไม่ รบกวนคุณทนายช่วยให้คำแนะนำดิฉันหน่อยนะค่ะ

125.27.239.43

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

12 ม.ค. 2555 15:44 #11

เด็กอายุ 6 ขวบไม่สามารถยื่นฟ้องได้เอง ต้องให้แม่เป็นผู้ยื่นฟ้องในฐานะผู้แทนโดยชอบธรรมของเด็ก ส่วนเงินประกันคุ้มครองผู้ประสบภัยจากรถซึ่งได้รับมาก็สามารถใช้ได้เลย ไม่มีความผิดหรอก และพี่สาวแฟนก็ไม่มีสิทธิมาฟ้องเรียกคืน และกรณีที่พี่สาวแฟนไปยื่นคำร้องเป็นผู้จัดการมรดก คุณก็สามารถไปยื่นคัดค้านได้ในฐานะผู้มีส่วนได้เสีย หรือขอให้ศาลตั้งเป็นผู้จัดการมรดกร่วมกัน แต่ต้องไปยื่นก่อนหรือในวันไต่สวนคำร้อง

115.87.32.103

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

13 ม.ค. 2555 08:33 #12

ขอบคุณค่ะ และถ้าดิฉันอยากให้ลูกของดิฉันเป็นทายาทและบุตรของบิดาที่ได้เสียชีวิตไปแล้ว อย่างถูกต้องตามกฏหมาย เพื่อที่จะได้เป็นผู้รับมรดกของทางพ่อที่เสียชีวิตไปแล้วได้อย่างที่ไม่มีใครว่าได้ จะต้องทำอย่างไรบ้างค่ะในตอนนี้
เพราะไม่ได้จดทะเบียนสมรส และไม่ไดจดรับรองบุตรเอาไว้ กลัวว่าจะมีปัญหาในภายหลัง เพราะว่าตอนนี้มีแต่ใบสูติบัตรเพียงอย่างเดียวค่ะ แต่ลูกก็ใช้นามสกุลพ่ออยู่ ช่วยแนะนำด้วยค่ะว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

125.27.238.36

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

13 ม.ค. 2555 23:54 #13

ขณะนี้ก็ถือว่าบิดาได้รับรองโดยพฤตินัยแล้ว กล่าวคือให้ใช้นามสกุลของบิดา และในสูติบัตรผมก็เข้าใจว่าน่าจะระบุชื่อของบิดาที่แท้จริง ซึ่งมีสิทธิรับมรดกของบิดาอยู่แล้ว

124.121.166.109

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

9 มี.ค. 2555 13:05 #14

คุณทนายค่ะ ตอนนี้พี่สาวแฟนได้รับ จม.จากทางศาลแล้ว นัดขึ้นศาลในวันที่ 13 นี้ค่ะ อยากทราบว่า ศาลเขาจะพิจารณาจากอะไรบ้างค่ะ ถึงจะแต่งตั้งเป็นผู้
จัดการมรดกได้ และเมื่อแต่งตั้งแล้ว ศาลจะมีคำสั่งไหมค่ะ ว่ามรดกที่ได้มา
ผู้จัดการมรดกจะต้องนำมามอบให้กับทายาท เพราะตอนนี้พี่สาวแฟนเข้าใจว่า
มรดกเป็นของเขาค่ะ เพราะเขาเป็นพี่ พ่อแม่ก็เสียแล้ว ดิฉันก็ไม่ได้จดทะเบียนสมรส แต่มีบุตรด้วยกันค่ะ รบกวนขอคำปรึกษาด้วยค่ะ

125.27.221.122

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

9 มี.ค. 2555 19:20 #15

ศาลจะพิจารณาว่าผู้ร้องมีคุณสมบัติครบถ้วนหรือไม่ ประเด็นที่สำคัญ ต้องเป็นทายาทผู้มีสิทธิรับมรดกของผู้ตาย หรือเป็นผู้มีส่วนได้เสียในทรัพย์มรดกของผู้ตาย ถ้าไม่มีคุณสมบัติสองข้อนี้ต้องให้อัยการยื่นคำร้องให้ ส่วนใครจะได้มรดกเท่าใด ศาลไม่สั่งหรอก ต้องไปฟ้องขอแบ่งทรัพย์มรดกอีกคดีหนึ่ง

58.11.198.87

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

19 มี.ค. 2555 08:19 #16

ตอนนี้ทางพี่สาวแฟนได้ขึ้นศาลเรียบร้อยแล้วค่ะ แต่ทางศาลยังไม่ได้ออกใบแต่งตั้งให้ในวันนั้นเลยค่ะ บอกว่าให้มาติดต่อภายหลังค่ะ แบบนี้จะได้เป็นผู้จัดการมรดกหรือเปล่าค่ะ เห็นพี่สาวเขาเล่าให้ฟังว่าศาลถามว่าได้มรดกผู้ตายไปแล้วจะทำอย่างไร แล้วเขาตอบศาลไปว่า ตอนนี้ศพยังไม่ได้เผาจะเก็บไว้เผาศพแล้วเหลือจากทำงานศพจะนำมาแบ่งให้ญาติทุกคนเท่าๆกัน ไม่ได้บอกว่าแบ่งให้ทายาทแต่กลับบอกศาลว่าแบ่งให้ญาติทุกคน และก็ไม่ได้บอกศาลให้เขาใจว่าเผาศพนั่นอีก 3 ปีข้างหน้าถึงจะเผาค่ะ ถ้าแบบนี้พี่สาวเขาก็ยังไม่แบ่งมรดกก้อนนี้ได้ใช่ไหมค่ะ ช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะว่าดิฉันต้องทำยังไง

125.27.233.167

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

19 มี.ค. 2555 21:07 #17

ตามกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องมรดก ผู้จัดการมรดกต้องดำเนินการแบ่งทรัพย์มรดกให้แก่ทายาทผู้มีสิทธิรับมรดก ภายใน 1 ปี นับแต่ได้รับการแต่งตั้งและไม่เกี่ยวกับการเผาศพ กล่าวคือถ้าไม่แบ่งก็ต้องฟ้องศาลละครับ

124.122.213.50

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

20 มี.ค. 2555 08:23 #18

แล้วในกรณีที่ขึ้นศาลแล้ว ศาลพิจารณาไม่แต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกมีไหมค่ะ
แล้วในกรณีพี่สาวแฟน คุณทนายคิดว่าเขาจะถูกแต่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกหรือเปล่าค่ะ จากที่ฟังคำที่เขาให้การต่อศาลออกไป ว่าจะนำมรดกผู้ตาย
เก็บไว้เผาศพแล้วเหลือจากนั่นถึงจะมาแบ่งกับญาติทุกคนเท่าๆกัน
เห็นคุณทนายเคยบอกว่า ศาลเขาจะพิจารณาและแต่งตั้งในวันที่ขึ้นศาลเลย
แต่ไม่เห็นศาลบอกอะไรเลยค่ะ ว่าแต่งตั้งหรือไม่แต่งตั้ง บอกแค่ว่าให้มาติดต่ออีก ประมาณอาทิตย์กว่าๆค่ะ

125.27.224.39

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

20 มี.ค. 2555 22:57 #19

ศาลน่าจะมีคำสั่งแต่งตั้งแล้ว แต่เจ้าหน้าที่ศาลคงพิมพ์คำสั่งให้ผู้พิพากษาลงชื่อไม่ทัน จึงให้ผู้ร้องมารับภายหลัง

171.97.163.117

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

24 มี.ค. 2555 16:19 #20

ฟ้องขอแบ่งมรดกต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ แล้วต้องไปทำที่ไหนค่ะ ถ้าไม่มีทนาย ให้อัยการยื่นให้ได้ไหมค่ะ แล้วต้องไปยื่นที่จังหวัดอุดรธานี หรือยื่นที่จังหวัดไหนก็ได้ค่ะ

125.27.237.93

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image