พัชนี

พัชนี

ผู้เยี่ยมชม

jee-mini@hotmail.com

ถนนส่วนบุคคล (1397 อ่าน)

20 ธ.ค. 2554 09:08

ทำประตูในถนนส่วนบุคคลโดยที่เจ้าของผู้ทำประตูได้ทำกุณแจให้กับทุกบ้านมีสิทธิฟ้องเจ้าขอที่ได้หรือไม่
โดยในการทำถนนไม่มีการทำสัญญามา10กว่าปีแล้ว

125.27.218.232

พัชนี

พัชนี

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

20 ธ.ค. 2554 21:56 #1

ต้องดูก่อนว่าเป็นทางภาระจำยอม หรือทางจำเป็น ถ้าใช่ทั้งสองอย่างหรืออย่างใดอย่างหนึ่ง ก็ฟ้องเจ้าของที่ดินที่ปิดทางได้
ถ้าจะชี้ชัดต้องได้รายละเอียดมากกว่านี้ครับ

124.122.219.28

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

พัชนี

พัชนี

ผู้เยี่ยมชม

21 ธ.ค. 2554 13:05 #2

เจ้าของที่(ต้นทาง)ทำถนนเป็นถนนส่วนบุคคล โดยผู้ฟ้องมาขอเชื่อต่อถนนโดยไม่มีสัญญาใดๆในการเชื่อต่อโดยไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆให้กับเจ้าของที่(ต้นทาง) แต่ผู้ฟ้องได้ยื่นขอเสนอในการลงลูกรังให้กับเจ้าขอที่ต่อมาถนนชำรุดเจ้าของที่ก็ซ่อมแซมถนนโดยไม่ได้เก็บค่าใช้จ่ายกับผู้ฟ้องจนถึงปัจจุบัน
ข้อ.1 เจ้าของที่ได้เสียค่าใช้จ่ายในการเชื่อต่อกับถนนสาธารณะ(เป็นต้นทาง)โดยที่ผู้ฟ้องก็ได้เสียเงินให้กับทางสาธารณะ(ปรายทาง) แต่ไม่ได้เสียค่าต่อทางให้กับเจ้าของที่(ต้นทาง) จะเรียกว่าถือกรรมสิทธิร่วมได้หรือไม่
ข้อ.2 ผู้ฟ้องได้ฟ้องว่าเป็นปรปักษ์กับเจ้าของที่มานาน.10.กว่าปีแล้วอย่างสงบถนนเส้นนี้จะใช่ทางภาระจำยอมหรือไม่ ข้อ.3 เจ้าของที่ต้นทางจะปิดถนนทางเข้าออกได้หรือไม่ในเมื่อถนนมีคดีความกันอยู่โดยที่เจ้าขอที่ได้แจ้งให้กับผู้ฟ้องรู้ก่อนรั่วน่า ข้อ.4 กึ่งภาระจำยอมหมายตวามว่าอย่างไรครับ ข้อ.5 ดิฉันอยากรู้ว่าการเช่าที่ทำอย่าไรถึงจะรัดกุมมากที่สุดโดยที่ผู้เช่าไม่สามารถเอาเปลียบผู้ให้เช่าได้ครับ

125.27.219.253

พัชนี

พัชนี

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

21 ธ.ค. 2554 22:02 #3

1. มันจะถือกรรมสิทธิได้อย่างไร คนละเรื่องเดียวกันเลย แล้วก็ไอ้ที่ต้นทาง ปลายทางอะไรนี่อย่าไปใช้ ภาษากฎหมายในโลกนี้ไม่มีสองคำนี้ เรื่องมันก็แค่มีสิทธิใช้ที่ดินแปลงด้านนอกไปสู่ทางสาธารณะได้หรือไม่
2. ถ้าใช้ทางมากว่า 10 ปีแล้วก็อาจได้ทางภาระจำยอมโดยอายุความ
3. ถ้าอยากปิดเมื่อใด ก็ปิดได้ อีกฝ่ายไม่พอใจก็ต้องไปฟ้องศาลเอา แล้วมีคดีกันอยู่นะมันคดีอะไรเล่าครับ คดีมีตั้งร้อยแปดพันเก้า
4. กึ่งภาระจำยอม ตั้งแต่เกิดมาผมก็ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน
5. จ้างทนายมาทำดีที่สุด อย่าไปเสียดายเงิน ต่างประเทศเขาใช้ทนายความทั้งนั้น คดีขึ้นศาลเขาน้อยกว่าเมืองไทยมาก ทั้งๆที่พลเมืองเขามากกว่า

124.121.156.222

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image