วาราดา เลาหะจินดา

ผู้เยี่ยมชม

waradarat@hotmail.com

สามีไม่จ่ายค่าเลี้ยงดูบุตรตามที่ตกลง (6325 อ่าน)

28 ธ.ค. 2554 08:16

ดิฉันและสามีได้ทำการจดทะเบียนหย่าเรียบร้อยแล้ว มีบุตร 1 คน และได้บันทึกลงไปในใบบันทึกว่า บุตรอยู่ในความเลี้ยงดูของมารดา และบิดาจะต้องส่งค่าใช้จ่ายเดือนละ 8000 บาท และค่าการศึกษาของบุตร แต่ตอนนี้บิดาส่งมาไม่ครบตามจำนวนที่กำหนด ทางเราสามารถฟ้องร้องอะไรได้หรือไม่คะ และเบี้องต้นต้องทำอย่างไรก่อนคะ

124.120.109.247

ผู้เยี่ยมชม

waradarat@hotmail.com

Noi

Noi

ผู้เยี่ยมชม

ratanoi.n13@gmail.com

19 ส.ค. 2559 17:25 #4

สอบถามคะ แล้วหากบังคับคดีแล้วโจกท์บ่ายเบี่ยง หลีกเลี่ยงไม่ยอมชำระค่าเลี้ยงดูบุตร จะต้องทำอย่างไรคะ กรณีดิฉันนำหมายไปยังกรมบังคับคดีแล้ว เจ้าหน้าที่บอกให้หาหลักฐานเอง หย่ามา2ปี ติดตามอะไรไม่ได้ ไม่มีทรัพย์จะจ้างนักสืบหรือทนายจะทำอย่างไรได้บ้างคะ ขอความกรุณาให้ทางออกด้วยคะ ขอบคุณคะ

27.130.76.40

Noi

Noi

ผู้เยี่ยมชม

ratanoi.n13@gmail.com

แมว เหมียว

แมว เหมียว

ผู้เยี่ยมชม

Zanmobile4452@gmail.com

1 มิ.ย. 2561 02:03 #5

:y::y::y:
สวัดดีค่ะ ดิฉันต้องการแก้ปัญหานี้แบบเดียวกันกับคำถามก่อนหน้านี้ค่ะ ค่ะแต่...ตรงที่ว่าดิฉันได้ทางฝ่ายไปเพื่อจะตกลงกับ อดสม แต่ได้พูดคุยขอคำปรึกษาจากทาง จนท การเงิน/เอกสารแทนแต่ได้คำตอบคือ(คุณควรพบเจอกับทาง อดสม เพื่อตกลงกันเอง)หากตกลงกันเรียบร้อยแล้ว!!!
ค่อยมาอีกครั้งเพื่อที่จะให้ฝ่ายการเงินหักเงินโอนเข้าบันดิฉันหรือบุตรแทน
???หน่วยงานนี่ไม่มีอำนาจการสั่งการหรือยังไงค่ะงง เพราะทาง อดสม ไม่ยอมมาตกลงควรทำไงดีค่ะ??เครียดมากเลยค่ะผลคือหากทางเจ้าตัวไม่ยินยอมเจรจาหรือตกลงตามที่มีเอกสาร สัญญาหย่าทางหน่วยงานก็ไม่สามารถแก้ไขปันหานี้ได้ นี้คือคำตอบจากทางหน่วยงานราชการ ตร ค่ะ

49.229.141.163

แมว เหมียว

แมว เหมียว

ผู้เยี่ยมชม

Zanmobile4452@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

28 ธ.ค. 2554 22:16 #1

คุณสามารถฟ้องต่อศาล ฯ เรียกให้อดีตสามีจ่ายค่าอุปการะเลี้ยงดูบุตรได้
แต่ต้องดูว่ารายได้ขณะนี้ของเขาเป็นอย่างไร เพราะเป็นคดีแพ่ง มันจะไปสรุปที่การบังคับคดี

124.122.198.166

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

นงนุช

นงนุช

ผู้เยี่ยมชม

nuchcy25@hotmail.com

6 ม.ค. 2555 11:43 #2

ของดิฉันกรณีเดียวกันค่ะ ไม่ทราบว่าต้องดูรายได้ รายรับรวมของเค้า หรือว่าดูที่ฐานเงินเดือนอย่างเดียวค่ะ
ถ้าเราฟ้องร้องแล้ว เราจะได้ค่าเลี้ยงดูตามสัญญาที่ตกลงไว้หรือไม่ค่ะ

101.109.140.5

นงนุช

นงนุช

ผู้เยี่ยมชม

nuchcy25@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

6 ม.ค. 2555 21:24 #3

คดีแพ่งฟ้องให้ชำระเงิน ส่วนใหญ่ถ้าโจทก์ชนะคดีจะต้องมีการบังคับคดีตามมา ถ้าจำเลยทำงานมีเงินเดือนก็ต้องมีการอายัดเงินเดือนจึงต้องดูที่เงินเดือนสุทธิที่เขาได้รับด้วย ไม่ได้ดูที่ฐานเงินเดือน ถ้าเงินเดือนสุทธิที่ได้รับมากพอสมควร ฟ้องแล้วก็มีโอกาสได้ตามคำพิพากษา

124.121.52.62

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image