หนูกิ๊บ

หนูกิ๊บ

ผู้เยี่ยมชม

thecrazy_gift@hotmail.com

เรื่องพินัยกรรมการศึกษาค่ะ (833 อ่าน)

4 ม.ค. 2555 11:13

เรื่องมีอยู่ว่า เหล่าเจ็ก(น้องของปู่) ได้เสียชีวิตลงด้วยการฆ่าตัวตาย ก่อนที่เหล่าเจ็กจะเสียชีวิตได้ลงลายมือเขียนพินัยกรรมล่วงหน้าไว้ 2 วัน ใจความสำคัญที่หนูจำได้มีอยู่ว่า เงินทั้งหมด 4 ล้านให้เป็นทุนการศึกษาของหลาน (หลานมีทั้งหมด 4 คน รวมตัวหนูแล้วค่ะ) ในพินัยกรรมระบุไว้ว่าให้น้องสาวของพ่อหนูเป็นผู้จัดการทรัพย์สินส่วนนี้ คือเรื่องมีอยู่ว่า ในปี 2550 น้องสาวของพ่อหนูได้ส่งเสียหนูเรียนชั้น ม.6 ถึงปัจจุบันหนูเรียนในมหาวิทยาลัยเอกชน ชั้นปีที่ 3 รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 4 แสนกว่าบาทค่ะ หนูอยากทราบว่า เงินที่หนูจะได้ในการศึกษา 1 ล้านบาท ในเงินส่วนนี้หนูสามารถขอเงินน้องของพ่อเป็นค่าอาหาร ค่ารถ ค่าที่อยู่อาศัยในช่วงที่หนูศึกษาได้หรือไม่คะ แล้วระหว่างที่หนูขอค่าครองชีพ(ค่าอาหาร ค่ารถ ค่าหอ) น้องของพ่อมีสิทธิในการว่ากล่าว(ว่ากล่าวในที่นี้คือ เค้าด่าสารพัดว่าใช้เงินเปลือง etc.)ได้หรือไม่คะ ขอบคุณค่ะจากหนูกิ๊บค่ะ

58.8.201.75

หนูกิ๊บ

หนูกิ๊บ

ผู้เยี่ยมชม

นู๋กิ๊บ

นู๋กิ๊บ

ผู้เยี่ยมชม

4 ม.ค. 2555 19:41 #1

แล้วถ้าน้องของพ่อหนูไม่ส่งเสียค่าเทอมจนจบ หนูมีสิทธิฟ้องร้องได้ไหมคะ

206.53.152.166

นู๋กิ๊บ

นู๋กิ๊บ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

4 ม.ค. 2555 19:49 #2

ในเมื่อพินัยกรรมระบุไว้ก็ขอได้อยู่แล้ว ส่วนเรื่องที่เค้าด่าก็คงไม่เกี่ยวกับเรื่องกฎหมาย แต่เป็นเรื่องภายในครอบครัว ความเห็นผมเค้าเป็นญาติผู้ใหญ่ เราเป็นเด็กให้เค้าด่าไปเถอะ

124.122.233.74

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image