ไก่

ไก่

ผู้เยี่ยมชม

polapat2002@hotmail.com

รับขายฝากที่ดินมรดก จะมีปัญหาไหมครับ (1528 อ่าน)

5 ก.ย. 2554 09:38

ผมรับขายฝากมา กำหนด 2 ปี แบบนี้ผมจะเป็นอะไรไหมครับ

ผมไม่มีเจตนาที่จะเอากำไรจากการขายฝาก แต่ผมคิดว่าอยากทำให้ถูกต้อง ไม่อยากทำเป็นจำนองเพราะมันจะยุ่งยากเท่าที่ผมทราบ ผมขอเรียนถามดังนี้ครับ

วันที่ 9 ก.ค. 53 นายจิ๋ว เป็นผู้จัดการมรดก (มีภรรยา ไม่ได้จดทะเบียน มีบุตร 2 คน) นำโฉนดที่ดินมาขายฝากผม ได้ทำการจดทะเบียนที่กรมที่ดินถูกต้อง โดยโอนชื่อจากผู้

จัดการมรดกมาเป็นชื่อนายจิ๋ว แล้วนายจิ๋วก็ทำการขายฝากให้ผมในวันดังกล่าว ที่ดินผืนนี้เป็นที่ดินจากน้องชายที่เสียไปแล้วเมื่อ 5 ปี กำหนดขายฝากไว้ 2 ปี ครบกำหนด 9 ก.ค. 55

นายจิ๋ว มีพี่น้อง 3 คน นายจิ๋วไม่ได้อาศัยอยู่บนที่ดินผืนนี้ แต่น้องชายนายจิ๋วอาศัยอยู่ในพื้นที่ตรงนี้ เป็นโฉนดพื้นที่บริเวณหน้าบ้าน (ผู้ตายซื้อเพิ่มเติม) ตัวบ้านนายจิ๋วได้เอาไปจำนองที่อื่นแล้ว

เมื่อครบกำหนดวันที่ 9 ก.ค. 55 นายจิ๋วไม่มาไถ่ถอนผมจะทำการขายต่อคนอื่นได้เลยหรือไม่ น้องชายเขาจะมีสิทธิ์ฟ้องร้องผมหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

[size=150%][/size]

183.89.194.237

ไก่

ไก่

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

5 ก.ย. 2554 20:00 #1

เมื่อผู้ใดตายทรัพย์สินของผู้ตาย เรียกว่าทรัพย์มรดกย่อมตกแก่ทายาททันที ผู้จัดการมรดกนำไปโอนให้แก่ผู้อื่นไม่ได้ เว้นแต่โอนในส่วนของตน แต่ถ้ากรณีของนายจิ๋วผู้จัดการมรดกนำเงินที่ขายได้ไปแบ่งให้ทายาทอีกคนแล้ว และทายาทคนนั้นก็ยินดีรับเงินนั้น กรณีนี้คงจะมาฟ้องเรียกทรัพย์มรดกคืนไม่ได้

58.11.200.237

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ไก่

ไก่

ผู้เยี่ยมชม

6 ก.ย. 2554 07:37 #2

นายจิ๋วเอาเงินผมไปใช้หนี้คนเดียวครับ น้องชายไม่ถูกกับนายจิ๋ว แต่แม่ผมบอกน้องชายนายจิ๋วว่านายจิ๋วเอาที่มาขายฝากไว้

ผมจะถูกน้องชายเขาฟ้องไหมครับ ถ้าเขาฟ้องผมจะโดนข้อหาอะไรครับ ไม่อยากมีเรื่องผมอยากได้เงินผมคืน ที่ผมช่วยไป

นายจิ๋วมาบอกว่าจะโดนอุ้มยกครอบครัว

182.53.27.44

ไก่

ไก่

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

6 ก.ย. 2554 19:43 #3

น้องชายนายจิ๋วอาจฟ้องคุณ เรียกที่ดินซึ่งเป็นทรัพย์มรดกในส่วนของเขาคืน ซึ่งเป็นคดีแพ่งเท่านั้น

124.121.135.170

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image