แพนด้า

แพนด้า

ผู้เยี่ยมชม

tukta_penda@hotmail.com

สอบถามเรื่องการแบ่งมรดกค่ะ (765 อ่าน)

11 มิ.ย. 2555 14:39

คือว่า พ่อมีเมียคนที่1 มีลูกชายด้วยกัน 1 คนและบุตรบุญธรรม1คน เมียคนแรกตายไปแล้ว ลูกชายเมียคนแรกแต่งงานมีลูก 1 คน ซึ่งมีศักดิ์เป็นหลานพ่อ ต่อมาลูกชายพ่อเสียชีวิต คราวนี้ก็เหลือ หลายชายกับลูกสะใภ้

ต่อมาพ่อแต่งงานกับเมียคนที่ 2 จดทะเบียนสมรสกัน มีลูกด้วยกัน3คน พ่อกับเมียคนที่2อายุห่างกันราว30ปี ซึ่งระหว่างอยู่ด้วยกันเมียคนที่2และลูกๆช่วยกันดูแลพ่อซึ่งป่วยเป็นอัมพฤตและเป็นโรคชราไม่สามารถพูดได้และนอนบนเตียงตลอดค่ะ (นานๆๆๆๆลูกสะใภ้กับหลานชายและบุตรบุญธรรมจะมาเยี่ยมพ่อสักทีหนึ่งปีละ1-2ครั้งได้ และเวลามาจะยื่นเงินให้เมียคนที่2ครั้งละ500-1000บาท) พ่อเป็นทหารค่ะรับราชการบำนาญเงินเดือนที่ได้รับ8000บาทต่อเดือน ชีวิตค่อนข้างลำบากซึงไม่พอใช้แน่นอน (เมียคนที่2อายุเท่ากับลูกสะใภ้และบุตรบุญธรรมค่ะ) ต่อมาพ่อก้อเสียชีวิต

**ประเด็น พ่อมีมรดกอยู่นิดหน่อยค่ะ พอพ่อตายลูกสะใภ้กับบุตรบุญธรรมอยากจะขอแบ่งมรดก สมควรแบ่งให้มั้ยค่ะ

ที่ถามแบบนี้ก้อเพราะตอนที่พ่ออยู่กับเมียคนที่2และลูก3คนเราลำบากมาก ค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับพ่อเยอะมากค่ะ แล้วเค้า2คนนานๆทีก้อมาหาแบบมาแปบเดียวเพราะอยู่คนละจังหวัดกัน (แม่คิดหนักเลยค่ะ) อันนี้คงเป็นความรู้สึกล้วนค่ะๆๆ จริงๆแล้วตอนนี้มีเรื่องขึ้นศาลอยู่ค่ะ
ขอบคุณค่ะที่ตอบคำถามค่ะ

110.171.150.54

แพนด้า

แพนด้า

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

11 มิ.ย. 2555 18:54 #1

เขาก็คงอยากได้ตามกฎหมายแหละครับ ตามความเห็นผมน่าจะแบ่งให้เขาไปนิดหน่อยก็ยังดี แล้วบอกเขาไปตรงๆว่าใช้จ่ายเงินไปเยอะมากช่วงพ่อเจ็บป่วย อย่าเอาส่วนแบ่งตามกฎหมายเลย เรื่องในครอบครัวน่าจะคุยกันได้

171.97.157.59

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

แพนด้า

แพนด้า

ผู้เยี่ยมชม

12 มิ.ย. 2555 11:09 #2

ขอบคุณค่ะที่ตอบคำถาม (ถ้าคุยกันได้ระหว่างครอบครัว เรื่องคงไม่ต้องถึงศาลหรอกค่ะ T_T เศร้า)

110.171.150.54

แพนด้า

แพนด้า

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image