น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

numnaja@hotmail.com

ฟ้องเรียกสิทธิการดูแลบุตรคืนจากฝ่ายชาย (15986 อ่าน)

10 มิ.ย. 2555 16:34

ดิฉันได้หย่ากับสามี ในขั้นตอนหย่าที่ว่าการอำเภอนั้น ได้ยกสิทธิในการดูแลบุตรไว้กับสามีไป
แต่จริงๆแล้วสามีไม่มีปัญญาที่จะนำบุตรไปเลี้ยงเลย ตั้งแต่หย่ากันมา สามีทิ้งลูกไว้ให้ดิฉันเลี้ยงมาโดยตลอด
แต่สามียังส่งค่าเลี้ยงดูบุตรมาให้เดือนละ 2000 บาท ตลอดเช่นกัน การกระทำของสามีแบบนี้ไม่ต่างอะไรเลยกับตอนหย่า
ถ้าให้สิทธิ์ตกที่แม่แต่แรก และได้รับค่าเลี้ยงดูด้วย พอสิทธิ์ตกที่พ่อค่าเลี้ยงดูก็ไม่ได้ทำเป็นลายลักษณ์อักษร เป็นการให้กันปากเปล่า

- เรื่องแบบนี้ดิฉันจะขอทำเรื่องฟ้องเพื่อเรียกร้องสิทธิในการเลี้ยงดูบุตรให้กลับมาเป็นของดิฉันได้หรือไม่คะ
- ถ้าสามีขาดส่งค่าเลี้ยงดูบุตร ดิฉันจะหาเรื่องฟ้องเลยได้หรือไม่
- จำเป็นหรือไม่สิทธิในการเลี้ยงดูบุตรถ้าตกอยู่ที่ใคร คนนั้นต้องนำไปเลี้ยงตามกฎหมาย
- ถ้าฟ้องสิทธิการเลี้ยงดูบุตรกลับมาเป็นของดิฉันได้แล้ว ดิฉันจะเรียกร้องค่าเลี้ยงดูตามกฎหมายเป็นลายลักษณ์อักษรได้ด้วยหรือเปล่า

223.207.180.41

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

numnaja@hotmail.com

พรรณภา พบพิทักษ์

ผู้เยี่ยมชม

mouiink322@gmail.com

26 ธ.ค. 2558 20:54 #62

อยากปึกษาค่ะดิฉันหย่ากะสามีมา2เดือนตกลงยกลูกให้สามีเลี้ยงอยู่ในความปกครองของสามีแต่สามีไม่ใด้เลี้ยงลูกเองเอาลูกไปให้ญาติเขาเลี้ยงแต่ดิฉันจะเอาลูกมาเลี้ยงบ้างกลับถูกฝ่ายญาติเขากีดกันไม่ให้ทั้งๆที่สามีดิฉันก้อยินยอมให้ดิฉันเลี้ยงอยากถามว่าดิฉันกับสามีจะไปเอาลูกกลับมาเลี้ยงใด้ใหมค่ะแล้วพวกญาติเขามีสิทไรมาห้ามใหม..แล้วถ้าสามีกะดิฉันจะกลับมาจดทะเบียนสมรสแล้วลูกจะเป็นของใคร

49.230.208.177

ผู้เยี่ยมชม

mouiink322@gmail.com

กฤตภัค ร่วมธรรม

ผู้เยี่ยมชม

pine22pl@gmail.com

31 ธ.ค. 2558 10:13 #63

อยากทราบว่าบุตรอยู่กับยายมาตั้งแต่มารดาเสียชีวิตพ่อของเด็กไม่เคยส่งเสียมาให้เลยตกเป็นภาระของยายทั้งหมดซึ่งแกไม่มีรายได้เคยเอาลูกไปให้พ่อเขาเลี้ยงแต่โดนภรรยาใหม่ดุด่าและก็ทำร้ายเป็นบางครั้งจนต้องกลับมาอยู่กับยาย อยากถามว่ายายสามารถเรียกร้องค่าเลี้ยงดูและการศึกษาได้เปล่าครับ เด็กอยู่ป.4ไม่มีเงินไปโรงเรียนทางพ่อเค้าฐานะค่อนข้างดีค้าขายครับ

49.229.90.113

ผู้เยี่ยมชม

pine22pl@gmail.com

อ้อย

อ้อย

ผู้เยี่ยมชม

nuchnarth@hotmail.com

13 ม.ค. 2559 09:34 #64

เรียนปรึกษาค่ะ ดิฉีนกับสามีจดทะเบียนกันมีบุตร 1 คน(หญิง)ดิฉันหย่ากับสามีและมอบสิทธิ์การดูแลให้พ่อดูแลบุตร ต่อมาเขาก็จดทะเบียนกับผู้หญิงใหม่มีบุตรอีก 1 คน แต่ปัจจุบันก็หย่ากัน และมีแฟนใหม่ซึ่งมีลูกติดผู้หญิงอีก 1คน และตอนนี้พ่อเด็กกีดกันไม่ให้ดิฉันโทรหาลูก ไม่ให้มารับลูกไปเที่ยว คือห้ามทุกอย่างเพื่อไม่ให้ติดต่อลูกสาว พ่อของลูกเคยโทรมาบอกถ้าไม่โอนเงินไปให้ก็ไม่ต้องคุยกับลูก หรือถ้าคิดถึงลูกก็ให้ซื้อของส่งไปหรือโอนเงินไปให้ แบบนี้ดิฉันสามารถทำอย่างไรได้บ้างคะอยากคุยกับลูกอยากเจอลูกอยากพาลูกไปเที่ยวช่วงวันหยุดบ้าง

1.10.205.65

อ้อย

อ้อย

ผู้เยี่ยมชม

nuchnarth@hotmail.com

ป้า

ป้า

ผู้เยี่ยมชม

dobiray@hotmail.com

19 ม.ค. 2559 17:36 #65

[size=150%]ในฐานะเป็นป้าของเด็กนะคะ

คือ พ่อและแม่เด็กไม่ได้มีการจดทะเบียนสมรสกัน คลอดน้องตั้งแต่อายุไม่ถึง20กันทั้งสองฝ่าย บุตรอยู่บ้านฝ่ายชายตลอดตั้งแต่เกิด บ้านฝ่ายชายเป็นคนเลี้ยงดูตั้งแต่เกิดจนตอนนี้น้องอายุ 3 ขวบครึ่งแล้ว (ตอนนี้พ่อแม่เด็กเลิกลากันไป)
ฝ่ายหญิงออกจากบ้านฝ่ายชายไปตั้งแต่ลูกอายุได้ขวบกว่าๆ แล้วไม่เคยมาเยี่ยมลุก ถ้าบ้านฝ่ายชายไม่โทรไปให้มาเยี่ยมลูกบ้างก็จะไม่มา อีกทั้งตอนนี้ฝ่ายหญิงได้อาศัยตามบ้านเพื่อนซะส่วนใหญ่ บางครั้งถึงไปบ้านญาติบ้าง ฝ่ายหญิงจะเรียนจบ ม.6มีนาคมนี้ค่ะ ตอนนี้ก้ไม่ได้ทำงาน ชอบเที่ยวกลงคืน ส่วนฝ่ายชายเกณฑ์ทหาร จะปลดเดือนเมษายนนี้ค่ะ ฝ่ายหญิงและญาติไม่เคยส่งเสียหรือเลี้ยงดูเด็กเลย ตอนนี้พอบ้านฝ่ายชายตามตัวฝ่ายหญิงให้มาเซ็นต์เอกสารเกี่ยวกับลูก เขาก็ไม่มา ตามตัวก็ยาก แต่ฝ่ายหญิงก็ไม่เอาลูกไปเลี้ยงเอง ตอนนี้กลัวค่ะว่าฝ่ายหญิงเองจะเอาลูกไปจากบ้านฝ่ายชาย แต่คงเลี้ยงเองไม่ได้อาจจะให้ญาติของตนเลี้ยง ตั้งแต่คลอดก็ไม่ยอมให้นมน้องให้ได้ไม่ถึงเดือน ไม่เคยตื่นมาดูแลอาหารการกินลุกหรือรับส่งลูกไปโรงเรียน ทางโรงเรียนก็ยังถามว่าทำไมแม่น้องไม่เคยมารับส่งเลย ทุกอย่างปู่ย่า เป็นคนทำค่ะ

แบบนี้ จะมีทางไหนแนะนำได้มั้ยคะ ให้อำนาจในการปกครองเป็นของฝ่ายชายบ้าง หรือหากฟ้องร้อง ฝ่ายชายมีพอมีหวังได้บุตรมาเลี้ยงดูมั้ยคะ และหากจดทะเบียนรับรองบุตร จะเกิดผลดีหรือเสียอย่างไรต่อฝ่ายชายมั้ย[/size]

183.89.211.49

ป้า

ป้า

ผู้เยี่ยมชม

dobiray@hotmail.com

อิศรา กำลังสิงห์

ผู้เยี่ยมชม

taeprogolf57@gmail.com

2 ก.พ. 2559 22:35 #66

ผทอยากทราบครับ. ผมมีลูกชายอายุ 1เดือน
คือแฟนสาวผมได้เอาลูกหนีผมไปผมแต่ผม ก็ไม่ว่า
แต่เค้าไม่ยอมไห้ผมเจอลูก ผมจะทำอย่างไรดีคับ
ตอนนี้ผมเกนทหาร อยุ่ไม่รุ้จะทำยังไงเครียดมาก...ช้วย บอกหนทางทีนะคับ... ขอบคุณครับ

125.27.8.15

ผู้เยี่ยมชม

taeprogolf57@gmail.com

ชวนฝัน

ชวนฝัน

ผู้เยี่ยมชม

dbtell1nui@gmail.com

2 มี.ค. 2559 22:08 #67

รบกวนปรึกษาค่ะหนูหย่ากับสามีแล้วประมาณ2ปีตอนหย่ามีข้อตกลงกันยินยอมให้บุตรอยุ่ในการปกครองของสามีแต่สิทธิ์การเลี้ยงดูเท่าเทียมกันแต่หลังหย่าเสร็จฝ่ายชายก็ไม่ให้เจอลูกอีกเลยค่ะพยายามกีดกันไม่ให้เจอกันเลยลูกเป็นผู้หญิงค่ะเลยอยากทราบว่าหนูจะมีทางไหนที่จะได้ลูกมาดูแลได้บ้างค่ะขอแค่วันศุกร์,เสาร์,อาทิตย์ก็ได้ค่ะ

122.155.43.151

ชวนฝัน

ชวนฝัน

ผู้เยี่ยมชม

dbtell1nui@gmail.com

Ann

Ann

ผู้เยี่ยมชม

ann111223@gmail.com

10 มี.ค. 2559 04:25 #68

เรียน ปรึกษาคะ

ดิฉันกับสามียังไม่ได้กย่ากัน ดิฉันทำงานกิจการของตัวเอง จะกลับบ้านทุกวันศุกร์มาอยู่กับลูก มาหาลูก แต่อยู่ดีๆ มีคนมาบอกกับสามีว่าฉันมีคนอื่นมีชู้ซึ่งตนที่เค้าพูดถึงคือเพื่อนดิฉันคะ เค้า้ลยสั่งห้ามฉันกลับบ้าน ก้ามเจอลูก ห้ามพาลูกไปไหน แต่ลูกจะร้องหาฉันตลอด คิดถึงนะม่าม๊า อยากกอดม่าม๊า ร้องไห้เค้าห้ามลูก เค้านัดฉันหย่า แต่เค้าจะไม่ยอมอะไรสักอย่าง ฉันจะไปรับลูกมาเที่ยวเค้าก้อไม่ให้ ฉันทำอะไรได้บ้างคะ แจ้งความฐานหน่วงเหนี่ยวได้มั้ยคะ มีพี่แนะนำว่าเป็นคดีอาญา ไม่มีสิทธิกีดกันแม่กับลูก ก่อนจะหย่า ดิฉันใจจะขาดคะ ได้ยินแต่เสียงลูกร้องไห้ อยากเจอ อยากกอด ดิฉันทำได้มั้ยคะ

49.229.74.49

Ann

Ann

ผู้เยี่ยมชม

ann111223@gmail.com

พัชราภรณ์

พัชราภรณ์

ผู้เยี่ยมชม

noomind_301@hotmail.com

12 มี.ค. 2559 21:14 #69

ขอสอบถามหน่อยค่ะ
ดิฉันกับสามีไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน แต่ดิฉันอยู่บ้านสามีมา5ปีแล้วมีย่าเลี้ยงลูกดิฉันพอดีว่าแยกทางกันทางแม่สามีบอกว่าอยากได้ลูกไปฟ้องศาลเอา ดิฉันอยากได้ลูกมากดิฉันพอจะได้ลูกดิฉันคืนไหมค่ะ

223.24.32.112

พัชราภรณ์

พัชราภรณ์

ผู้เยี่ยมชม

noomind_301@hotmail.com

สมบูรณ์  นารอด

สมบูรณ์ นารอด

ผู้เยี่ยมชม

sombon404@gmail.com

21 มี.ค. 2559 09:06 #70

สวัสดีค่ะคือดิฉันอย่ากับสามีค่ะมีบุตรหนึ่งคนเป็นหญิงดิฉันด้ายเซ็นให้พ่อเค้าเป็นผู้ปกครองบุตรแต่ดิฉันก้ด้ายเซ็นกำกับไว้ด้วยว่าดิฉันก็สามรถมาดูแลบุตรได้ตอนอย่ากันแรกๆเค้าก้ให้ดิฉันไปรับลูกมาเที่ยวมานอนบ้านดิฉันได้แต่เมื่อวันที่16มีนาคมเค้าด้ายแต่งงานใหม่เช้าของวันที่16พ่อของลูกได้โทรมาหาดิฉันและบอกดิฉันว่าต่อไปนี้ตัวเองไม่ต้องมาเจอลูกอีกไม่ต้องมารับลูกแล้วให้โทรหาอย่างเดียวก็พออยากทราบว่าอย่างนี้ดิฉันมีสิทธิที่จะฟ้องเอาลูกคืนหรือฟ้อเพื่อที่จะไปรับลูกมาเที่ยวมาอยุ่กับเราได้ไมค่ะเพราะดิฉันจะได้เจอลูกก็ต่อเมื่อเสาอาทิตหรือปิดเทอมเท่านั่นที่ดิฉันจะไปรับเค้ามานอนด้วยแต่พอเจอปันหานี้เข้ามารู้สึกเครียดค่ะ

171.99.46.229

สมบูรณ์  นารอด

สมบูรณ์ นารอด

ผู้เยี่ยมชม

sombon404@gmail.com

หนุบอล

หนุบอล

ผู้เยี่ยมชม

thanunyaball@gmail.com

23 มี.ค. 2559 14:31 #71

ขอสอบถามค่ะ
ได้จดทะเบียนหย่ากับสามีแล้ว และลูกให้สิทธิ์สามีเป็นคนดูแล แต่ทางด้านฝ่ายสามีไม่ให้รับลูกมาค้างที่บ้านจะมีวิธีทำอย่างไรได้บ้างคะ

172.20.117.250, 203.144.204.156

หนุบอล

หนุบอล

ผู้เยี่ยมชม

thanunyaball@gmail.com

จิตลัดดา

จิตลัดดา

ผู้เยี่ยมชม

jitladda-88@gmail.com

27 มี.ค. 2559 10:52 #72

สวัสดีค่ะอยากถามว่าดิฉันกะสามีหย่าขาดกันการดูแบุตร
อยุ่ในการปกครองของพ่อแต่พ่อไม่ดูแลซึ่งให้ย่าเปนคนดูแล
แล้วทั้งดิฉันและพ่อของลูกมีครอบครัวกันแล้วแต่ดิฉัน
ต้องการลูกมาดูแลเองได้มั้ยค่ะ

49.229.62.58

จิตลัดดา

จิตลัดดา

ผู้เยี่ยมชม

jitladda-88@gmail.com

มิน

มิน

ผู้เยี่ยมชม

minloviky@hotmail.com

29 มี.ค. 2559 15:00 #73

สวัสดี ดิฉันชื่อมินน่ะ อยากทราบว่าจะขอเปลี่ยนนามสกุลของบุตร แต่ตอนเกิดสามีได้เซ็นรับรองบุตรแต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ตอนนี้บุตรอายุ 6 ขวบ อยากทราบว่าจะขอเปลี่ยนนามสกุลบุตรโดยที่สามีไม่ต้องเซ็นยินยอมได้ไหมค่ะเพราะหลังจากที่ดิฉันเลิกกับสามีไปแล้ว เขาก็ไม่เคยส่งเสียค่าเลี้ยงดูบุตรเลยค่ะ

49.230.19.135

มิน

มิน

ผู้เยี่ยมชม

มิน

มิน

ผู้เยี่ยมชม

29 มี.ค. 2559 15:02 #74

สวัสดี ดิฉันชื่อมินน่ะ อยากทราบว่าจะขอเปลี่ยนนามสกุลของบุตร แต่ตอนเกิดสามีได้เซ็นรับรองบุตรแต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ตอนนี้บุตรอายุ 6 ขวบ อยากทราบว่าจะขอเปลี่ยนนามสกุลบุตรโดยที่สามีไม่ต้องเซ็นยินยอมได้ไหมค่ะเพราะหลังจากที่ดิฉันเลิกกับสามีไปแล้ว เขาก็ไม่เคยส่งเสียค่าเลี้ยงดูบุตรเลยค่ะ

มิน

มิน

ผู้เยี่ยมชม

มิน

มิน

ผู้เยี่ยมชม

29 มี.ค. 2559 15:06 #75

มิน

มิน

ผู้เยี่ยมชม

ลม

ลม

ผู้เยี่ยมชม

zzartzz0225@gmail.com

15 เม.ย 2559 11:18 #76

ตอนนี้ได้หย่ากับสามีแล้วตอนหย่าได้ตกลงกันไว้ว่าสิทธิ์ปกครองลูกเป็นของสามีแต่เมื่อถึงเวลาที่เราต้องการพบลูกเค้าไม่มีสิทธิ์กีดกันแต่ตอนนี้เค้าได้นำลูกไปเลี้ยงที่ต่างจังหวัดบ้านเค้าแต่เค้าไม่ได้เลี้ยงเองเค้าได้ให้พี่สาวเค้าเลี้ยงและตอนนี้เราไม่มีโอกาสได้พบหน้าลูกเลย ถ้าหนูจะฟ้องเรียกร้องสิทธิ์ในการปกครองลูกคืนได้มั๊ยคะ

171.96.254.108

ลม

ลม

ผู้เยี่ยมชม

zzartzz0225@gmail.com

อรัชพร

อรัชพร

ผู้เยี่ยมชม

nuy_nuytoyou@hotmail.com

27 เม.ย 2559 21:44 #77

อยากขอคำปรึกษาค่ะ คือหนูอยากได้ลูกกลับมาดูแลเองแต่ฝ่ายชายไม่ยอมให้และไม่ยอมให้เจอให้คุยกะลูกเลย
ต่างคนต่างมีครอบครัวใหม่ไปแร้วและหนูไม่ได้จดทะเบียน หนูมีสิทิ์ได้ลูกคืนมั้ยค่ะ

10.8.108.126, 223.24.43.151

อรัชพร

อรัชพร

ผู้เยี่ยมชม

nuy_nuytoyou@hotmail.com

หญิง

หญิง

ผู้เยี่ยมชม

yungying_rachanee@hotmail.com

30 เม.ย 2559 16:19 #78

รบกวนถามหน่อยค่ะ หนูหย่ากับสามีเก่ามา2ปีกว่าในใบหย่าระบุให้ฝ่ายชายเป็นผู้ดูแลลูก แต่ตอนนี้เค้าแต่งงานและกำลังมีลูกอีกคนกับภรรยาใหม่ของเค้า ถามลูกบอกว่าพ่อไม่ค่อยสนใจ อย่างนี้หนูจะมีสิทธิเอาลูกกลับมาเลี้ยงเองได้มั้ยค่ สงสารลูก

1.47.98.113

หญิง

หญิง

ผู้เยี่ยมชม

yungying_rachanee@hotmail.com

อัสลาน

อัสลาน

ผู้เยี่ยมชม

nabah.3169@gmail.com

25 มิ.ย. 2559 09:58 #79

ขอสอบถามหน่อยค่ะ
คือตอนนี้หย่าขาดกับสามีแล้วและสิทธการปกครองเด็กเป็นของเรา แต่พ่อของเด็กเอาไปเลี้ยงดูและกีดกันไม่ให้เราได้ติดต่อกับลูกเลย และตอนนี้ทางฝ่ายพ่ออยากให้เราเปลี่ยนสิทธการปกครองเป็นของพ่อแทนเขาจะได้เบิกค่าเล่าเรียนของลูกได้ ถ้าฝั่งเรายินยอมเราจะหมดสิทธไปโดยปริยายเลยรึเปล่าค่ะ แต่เขาจะแบ่งลูกให้เราเลี้ยง1คน เรากลัวว่าถ้าเรายินยอมเราอาจถูกกึดกันอีกเพราะสิทธเป็นของฝ่ายพ่อแล้ว ถ้าเป็นแบบนั้นจริงเราสามารถฟ้องร้องได้รึเปล่า

223.24.120.64

อัสลาน

อัสลาน

ผู้เยี่ยมชม

nabah.3169@gmail.com

นายชัยพร สิงห์โต

ผู้เยี่ยมชม

cp-moi@outlook.com

8 ก.ค. 2559 12:10 #80

สวัสดีตรับ ผมขอรบกวนสอบถามเนื่องจากผมก็ทำงานราชการแต่ถูกภรรยาไล่ออกจากบ้างมาถึงหกครัง้และยังหาว่าผมไปมีอะไรกับน้องที่ทำงานเขาอีกผมอธิบายเขาก็ไม่ฟังไล่ออกจากบ้านอย่างเดียวและยังไม่ให้พบหน้าลูกจะได้เจอกันทีก็ที่ทำงานเขาพอเขาเลิกงานก็ต้องแยกกันอยู่พอเสาร์อาทืตย์จะไปหาที่บ้านแม่ยายเขาก็ไม่มาแต่ พอผมไม่ไปเขาจะเขามาอย่างนี้เราฟ้องร้องได้ไหมและเรื่องสินสมรสจะฟ้องกันได้ไหมแต่มันเป็นชื้่อเขาหมด และเราสามารถแจ้งความเอาผิดเขาได้ไหมเรื่องหมิ่นประมาณหาว่าเราไปมีอะไรกับผู้หญิงคนคนอื่นโดยที่ไม่เป็นความจริงทำให้เราต้องเสียหายต่อการงานและวงค์ตระกูล แต่ผมจดทะเบียนสมรสด้วยกัน และ ต้องไปดำเนินการอย่างไรเพื่อขอหมายศาลฟ้องร้องช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะได้ไปดำเนินการเพราะห้าเดือนแล้วที่ผมมีปํญหามา

123.242.160.10

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

8 ก.ค. 2559 12:15 #81

สวัสดีตรับ ผมขอรบกวนสอบถามเนื่องจากผมก็ทำงานราชการแต่ถูกภรรยาไล่ออกจากบ้างมาถึงหกครัง้และยังหาว่าผมไปมีอะไรกับน้องที่ทำงานเขาอีกผมอธิบายเขาก็ไม่ฟังไล่ออกจากบ้านอย่างเดียวและยังไม่ให้พบหน้าลูกจะได้เจอกันทีก็ที่ทำงานเขาพอเขาเลิกงานก็ต้องแยกกันอยู่พอเสาร์อาทืตย์จะไปหาที่บ้านแม่ยายเขาก็ไม่มาแต่ พอผมไม่ไปเขาจะเขามาอย่างนี้เราฟ้องร้องได้ไหมและเรื่องสินสมรสจะฟ้องกันได้ไหมแต่มันเป็นชื้่อเขาหมด และเราสามารถแจ้งความเอาผิดเขาได้ไหมเรื่องหมิ่นประมาณหาว่าเราไปมีอะไรกับผู้หญิงคนคนอื่นโดยที่ไม่เป็นความจริงทำให้เราต้องเสียหายต่อการงานและวงค์ตระกูล แต่ผมจดทะเบียนสมรสด้วยกัน และ ต้องไปดำเนินการอย่างไรเพื่อขอหมายศาลฟ้องร้องช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมจะได้ไปดำเนินการเพราะห้าเดือนแล้วที่ผมมีปํญหามา

123.242.160.10

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image