APPLE

APPLE

ผู้เยี่ยมชม

noppamasi@yahoo.com

การรับมรดกแทนที่ (1271 อ่าน)

14 พ.ค. 2555 17:00

พ่อดิฉัน (เจ้ามรดก) เสียชีวิตก่อนย่า (ปัจจุบันยังอยู่) ปู่ (เสียชีวิตแล้วก่อนพ่อ) พ่อจดทะเบียนกับแม่ ปี 2516 มีบุตรด้วยกัน 2 คน พ่อมีโฉนดที่ดินเป็นชื่อพ่อ จำนวน 2 แปลง 10 ไร่ เป็นชื่อพ่อหลังสมรสกับแม่ คือ ปี 2523 และ 2528 ซึ่งเป็นมรดกซึ่งได้จากปู่ที่เสียชีวิตไป ย่ามีสามีใหม่ (หลังปู่ตาย) และมีลูกกับสามีใหม่ 1 คน ทั้งนี้ในส่วนของย่า10 ไร่ (ที่ได้จากปู่) ย่ายกให้อา (ลูกต่างพ่อ) ทำให้ที่ดินของปู่ ปัจจุบันโฉนดเป็นชื่อของพ่อดิฉัน และอา (เดิมเป็นกรรมสิทธิร่วมระหว่างพ่อและย่า) ตอนแบ่ง (ปี 2528) พ่อเห็นว่าทางสามีใหม่ไม่มีที่ดินเลยและสงสารอาจึงไม่ได้ค้านอะไรย่า อยากทราบว่า
1. ทรัพย์มรดกของพ่อจะแบ่งให้ใครบ้าง ได้สิทธิคนละเท่าไร ไม่แน่ใจว่าที่ดินทั้ง 2 แปลงเป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว
2. ต่อไป ถ้าย่าตาย ถามว่าอา (ลูกต่างพ่อ) จะได้รับมรดกโดยใช้สิทธิรับมรดกแทนที่ไหมคะ (หลังจากที่ย่าได้จากพ่อไป)
3. อาไม่ยอมให้ย่าสละสิทธิในส่วนของย่าที่ได้จากพ่อ จะมีทางออกที่ดีที่สุดอย่างไรต่อไปคะ
4. ในส่วนของย่าที่ให้อาไป 10 ไร่ หนูซึ่งเป็นผู้สืบสันดานของพ่อ สามารถใช้สิทธิรับมรดกแทนที หรือฟ้องในส่วนของพ่อที่เป็นของย่าก่อนเป็นของอาได้ไหม
ขอบคุณมากนะคะที่ช่วยให้ความกระจ่างคะ

58.8.126.186

APPLE

APPLE

ผู้เยี่ยมชม

noppamasi@yahoo.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

14 พ.ค. 2555 23:02 #1

1. ทรัพย์มรดกของพ่อตกแก่ 1.มารดา 2. ภรรยา 3. บุตรทั้ง 2 คน รวม 4 ส่วน ส่วนที่ดินดังกล่าวเป็นสินส่วนตัวครับ
2. ถ้าย่าตายมรดกของย่า มรดกตกได้แก่ สามีใหม่ บุตรทั้งสองคน (คุณรับแทนพ่อ)
3. คุณต้องขอร้องย่าแล้วละครับ
4. ย่ายกให้อาไปแล้วครับ คุณไม่ต้องไปขออะไรหรอก

124.121.97.212

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image