น้องน้ำตาล

น้องน้ำตาล

ผู้เยี่ยมชม

phung_minyul@hotmail.com

ที่ดิน (1528 อ่าน)

13 มิ.ย. 2555 17:02

ขอความเป็นธรรมและคำแนะนำจากท่านทนาย กรณีมีดังนี้
1.ยายมีที่ดินพื้น 1 ประมาณ 25 ไร่ แบ่งเป็นสองส่วนให้แม่หนู 1 ส่วน น้องแม่ 1 ส่วน แต่บอกแค่ปาก โฉนดยังเป็นชื่อยาย แต่ยายเสียชีวติ นานแล้ว
2. แม่หนูเสียชีวิตก่อนยาย ตั้งแต่แม่ตายที่ดินนี้ได้ถูกทำกินโดยพี่สาวหนูและพ่อมาโดยตลอดในส่วนของแม่ที่ได้รับ ประมาณ 40 ปี กว่าได้ เป็นผู้ดูแลและเสียภาษีเองโดยตลอด
3. ตอนนี้ป้า อา น้า ต้องการแบ่งที่ดินนี้(โดยก่อนหน้านี้ปีที่แล้วมีปัญหากับครอบครัวหนู ทำให้พวกน้าๆทั้งหลายไม่พอใจรวมตัวกันเอาเรื่องนี้มากดดัน) โดยมีลูกยายท้ังหมด 9 คนรวมแม่หนูด้วยที่ตาย มีน้าคนหนึ่่งเป็นผู้จัดการมรดก ทำการแบ่ง แต่ละคนจับจองที่ที่ต้องการ
4.หนูเกรงว่าจะไม่ได้รับความเป็นธรรม ทุกคนรุมกันเอาที่ของแม่ที่มีมานาน หนูควรทำไงดี

124.120.184.40

น้องน้ำตาล

น้องน้ำตาล

ผู้เยี่ยมชม

phung_minyul@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

14 มิ.ย. 2555 12:10 #1

ถ้าที่ดินเป็นโฉนด เมื่อก่อนที่ยายจะตายไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ ดังนั้นทรัพย์มรดกของยายคือที่ดินแปลงนี้ต้องแบ่งให้ทายาทเท่ากันทั้ง 9 คน
แต่ถ้าที่ดินเป็นที่ดินมือเปล่า เช่น นส. 3 อาจแปลความหมายได้ว่าคุณยายยกการครอบครองให้ไปเลยก่อนที่ยายจะตาย

171.99.149.226

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

orn_prang@windowslive.com

7 ก.ค. 2555 18:06 #2

สวัสดีค่ะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ คือว่าพ่อแม่ดินฉันมีบ้านแต่อยู่มาหลายสิบปีค่ะ จนปัจจุบัน พ่อแม่เสียไปแล้วและได้เปลียนชื่อเจ้าบ้านเป็นชื่อน้ำค่ะ แต่ว่าไม่มีโฉนดที่ดินเพราะว่าเป็นที่ของจังหวัดให้อยู่กัน แต่อาศัยอยู่กันมานานมากเลยค่ะ
แค่่อยากจะทราบว่าเราสามารถเอาที่อยู่บ้านเลขที่ตรงนี้ไปแสดงเป็นหลักทรัพย์เจ้าของบ้านได้หรือเปล่าค่ะ เพราะว่าไปขอวีซ่า คือว่าจะเอาเป็นหลักประกันว่าเราไปแล้วเราต้องกลับมาประเทศไทยเพื่อที่จะกลับมาดูแลบ้านหลังนี้ค่ะ เพราะว่าเป็นชื่อของน้ำค่ะ
รบกวนช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

1.47.7.178

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

7 ก.ค. 2555 18:08 #3

สวัสดีค่ะ ขอปรึกษาหน่อยค่ะ คือว่าพ่อแม่ดินฉันมีบ้านแต่อยู่มาหลายสิบปีค่ะ จนปัจจุบัน พ่อแม่เสียไปแล้วและได้เปลียนชื่อเจ้าบ้านเป็นชื่อน้ำค่ะ แต่ว่าไม่มีโฉนดที่ดินเพราะว่าเป็นที่ของจังหวัดให้อยู่กัน แต่อาศัยอยู่กันมานานมากเลยค่ะ
แค่่อยากจะทราบว่าเราสามารถเอาที่อยู่บ้านเลขที่ตรงนี้ไปแสดงเป็นหลักทรัพย์เจ้าของบ้านได้หรือเปล่าค่ะ เพราะว่าไปขอวีซ่า คือว่าจะเอาเป็นหลักประกันว่าเราไปแล้วเราต้องกลับมาประเทศไทยเพื่อที่จะกลับมาดูแลบ้านหลังนี้ค่ะ เพราะว่าเป็นชื่อของน้ำค่ะ
รบกวนช่วยตอบหน่อยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

1.47.7.178

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

7 ก.ค. 2555 21:24 #4

แค่เอาทะเบียนบ้านไปขอวีซ่า ไม่มีปัญหาอะไร เพราะถึงแม้ที่ดินจะไม่ใช่กรรมสิทธิของคุณ แต่ตัวบ้านก็ยังเป็นกรรมสิทธิของคุณ

115.87.41.116

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

8 ก.ค. 2555 16:28 #5

ตัวบ้านเป็นกรรมสิทธิ์ของน้ำ แต่ถ้าทางสถานทูตขอดูโฉนดที่ดินน้ำไม่มีอะค่ะ อยากทราบว่าบ้านที่ไม่มีโฉนดที่ดิน บ้านหลังนั้นก็ถือว่าเป็นทรัพย์สินของน้ำใช่หรือเปล่าค่ะ รบกวนช่วยตอบหน่อยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

115.67.0.99

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

8 ก.ค. 2555 21:30 #6

ก็มีกรรมสิทธิเฉพาะตัวบ้าน ใช่แล้วครับ

124.121.146.9

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

9 ก.ค. 2555 20:55 #7

ถ้าน้ำถ่ายรูปบ้านและทะเบียนบ้านไปขอวีซ่า ว่ายังไงน้ำต้องกลับมาประเทศไทยแน่ ทางสถานทูตเห็นแล้วพอจะมีน้ำหนักในการขอวีซ่าครั้งต่อไปหรือเปล่าค่ะ ต้องประเมินราคาบ้านให้สถานทุตด้วยหรือเปล่าค่ะ
เพราะว่าน้ำโดนปฏิเสธวีซ่ามา 2 รอบแล้วค่ะ ด้วยเหตุผล งานเงินไม่สัมพันธ์กัน ไม่มีประวัติการเดินทาง ไม่มีทรัพย์สินที่พอจะเชื่อว่าน้ำจะกลับมาเมืองไทยค่ะ

ขอโทษค่ะอาจจะนอกประเดน แต่ยากทราบความเห็นจากคุณทนายค่ะ เพราะเป็นสิ่งที่น่าเชื่อถือทึ่สุด ช่วยตอบหน่อยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ

115.67.96.88

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

9 ก.ค. 2555 21:04 #8

ต้องขอโทษด้วยครับ เกี่ยวกับการขอวีซ่าแล้วไม่ผ่าน ผมไม่ถนัด เท่าไหร่ ลองเสิร์จหาข้อมูลเกี่ยวกับธุรกิจรับทำขอวีซ่าดูครับ

171.97.161.13

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

9 ก.ค. 2555 22:27 #9

รบกวนช่วยอธิบายความหมายของคำว่า " กรรมสิทธิ์ตัวบ้านหน่อยค่ะ "
ขอบพระคุณค่ะ

115.67.96.88

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

10 ก.ค. 2555 22:50 #10

กรรมสิทธิ แปลว่า เป็นเจ้าของ

124.122.27.213

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

12 ก.ค. 2555 08:18 #11

ของพระคุณมากค่ะคุณทนาย ที่ให้ความรู้กับน้ำทำให้น้ำมีความเข้าใจมากขึ้น

ขอให้มีความสุขความเจริญนะค่ะ

115.67.96.121

น้ำ

น้ำ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image