เฮง

เฮง

ผู้เยี่ยมชม

apichai_sophon@hotmail.com

สอบถามเกี่ยวกับการเช่าที่ดิน (622 อ่าน)

12 ก.พ. 2555 21:33

ต้องการเช่าที่ดินเพื่อทำร้านล้างรถครับ สัญญา3ปี สิ่งปลูกสร้างผู้เช่าเป็นคนลงทุนทำทั้งหมด

สมมติว่า
กรณีที่1 ดำเนินธุรกิจไประยะหนึ่ง ซึ่งผลกำไรดี ผู้ให้เช่าต้องการบอกเลิกสัญญาเพื่อที่จะทำเอง กรณีนี้สามารถฟ้องร้องได้ใช่ไหมครับ

กรณีที่2 ดำเนินธุรกิจไประยะหนึ่ง ซึ่งผลกำไรดี ผู้เช่าต้องการขยายสัญญา แต่ผู้ให้เช่าไม่ต้องการขยายสัญญาเพื่อรอให้สัญญาหมดแล้วจะทำเอง กรณีนี้สามารถป้องกันหรือฟ้องร้องได้ไหมครับ ถ้าป้องกันได้ควรเขียนในสัญญาลักษณะอย่างไรครับ

ส่วนสิ่งปลูกสร้างที่ผู้เช่าสร้างขึ้นมา เมื่อครบกำหนดสัญญา สามารถให้"ผู้ให้เช่า"เซ๊งต่อหรือซื้อต่อได้หรือไม่ครับ ถ้าได้ควรเขียนในสัญญาลักษณะอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

171.7.72.69

เฮง

เฮง

ผู้เยี่ยมชม

apichai_sophon@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

13 ก.พ. 2555 19:47 #1

กรณีที่ 1 ถ้าผู้ให้เช่าบอกเลิกสัญญาก่อนครบกำหนด ผู้เช่าก็สามารถฟ้องเรียกค่าเสียหายได้
กรณีที่ 2 ถ้าครบกำหนดเวลาตามสัญญาแล้ว เขาไม่ต่อสัญญาก็คงฟ้องเขาไม่ได้ แต่มีวิธีแก้คือ ถ้าไม่ต่อสัญญาก็ควรบอกล่วงหน้าตามระยะเวลาหนึ่ง ถ้าไม่บอกล่วงหน้าก็แสดงว่าต้องต่อสัญญาให้เรา
ส่วนสิ่งปลูกสร้างก็ต้องระบุในสัญญาว่าต้องเป็นของเรา แต่ผู้ให้เช่าจะไม่ยอมนะสิครับ เพราะส่วนใหญ่เขาจะให้ตกเป็นสิทธิของผู้ให้เช่า

171.97.167.181

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

เฮง

เฮง

ผู้เยี่ยมชม

ohmygod_george@hotmail.com

13 ก.พ. 2555 20:21 #2

ขอบคุณมากครับ

171.7.72.69