กิตติพัชร์

กิตติพัชร์

ผู้เยี่ยมชม

Oneonefivefive@hotmail.com

สอบถามปัญหาคดีแพ่งครับ (775 อ่าน)

15 ก.พ. 2555 12:27

เปิด. หจก. เป็น ผู้ถือหุ้น อยู่ประมาณ 30เปอร์เซนต์. พี่ชายเป็น ผจก เปิดธุรกิจปั้ม. สร้างบนที่ดิน ของผมและพี่ชายทำธุรกิจมาไม่เคยได้รับเงินปันผลได้รับแต่เงินเดือนๆลืะไม่กี่พัน เลยออกมา ได้เกือบสิบปีแล้วตอนนี้. ปั้มเป็นหนี้ล้านกว่า. ผมเอาท่ี่ไปค้ำประกัน วงเงินห้าแสน. พี่ชาย ลงนามเป็น หุ้นส่วนไม่จำกัดความรับผิดชอบ. ส่วนผมเป็นหุ้นส่วนจำกัดความรับผิดชอบครับ และได้เซนสัญญา จำนองที่กับธนาคารไว้ 500000 และเซนค้ำประกันเงินกูอีก 1500000. อยากถามว่าผมอยากเคลียร์หนี้สินและแยกที่ดินแบ่งทรัพย์สินกััน. จะต้องทำอย่างไรบ้่างเพื่อที่จะรักษาประโยชน์ที่สมควรได้รับไว้ได้ครับ การฟ้องร้อง อยากเป็นทางเลือกสุดท้ายครับ ในกรณีนี้ผมมีสิทธิ์เรียกร้องอะไรได้บ้างครับ

27.55.0.193

กิตติพัชร์

กิตติพัชร์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

15 ก.พ. 2555 18:03 #1

เรื่องที่ดินจะแบ่งแยกได้ ก็ต้องชำระหนี้ที่นำที่ดินไปจำนอง จนเจ้าหนี้เขาปลดจำนองก่อน ไม่งั้นแบ่งไม่ได้ ประการต่อมาก็คงต้องจดทะเบียนเลิกห้าง ซึ่งคุณบอกว่าห้างฯขาดทุน ซึ่งเมื่อชำระบัญชีแล้วก็คงไม่มีทรัพย์สินอะไรให้แบ่งอีก

171.97.138.61

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

กิตติพัชร์

กิตติพัชร์

ผู้เยี่ยมชม

16 ก.พ. 2555 22:28 #2

ขอบคุณครับ

14.207.183.250