สมชัย

สมชัย

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ค่าเลี้ยงดูบุตร (610 อ่าน)

15 ก.พ. 2555 20:24

ปัจจุบันผมได้จดทะเบียนหย่าภรรยาแล้ว แต่อำนาจปกครองลูกทั้ง 2 คนอยู่กับภรรยาเพียงฝ่ายเดี่ยว ช่วงนี้รายได้ผมไม่ค่อยดี จึงไม่ได้ส่งเสียให้ค่าใช้จ่ายลูกทั้ง 2 คนเลย อดีตภรรยามาขู่ว่าจะยื่นฟ้องศาลให้ผมจ่ายค่าเลี้ยงดูลูก ผมสงสัยว่าผมไม่มีอำนาจปกครองลูกแล้ว ผมยังต้องรับผิดค่าเลี้ยงดูลูกอีกด้วยเหรอครับ

115.87.40.111

สมชัย

สมชัย

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

15 ก.พ. 2555 22:02 #1

ก่อนอื่นคุณต้องเข้าใจก่อนว่า อำนาจปกครองบุตรกับหน้าที่อุปการะเลี้ยงดูบุตรนั้นแตกต่างกัน ถึงจะไม่มีอำนาจปกครองบุตรแต่บิดาหรือมารดาก็ยังต้องมีหน้าที่ตามกฎหมายในการอุปการะเลี้ยงดูบุตร จนกว่าบุตรจะบรรลุนิติภาวะ ส่วนในแง่ศีลธรรมคงไม่ต้องพูดถึง ดังนั้นในกรณีของคุณสมชัย ถึงอำนาจปกครองบุตรจะอยู่กับภรรยา แต่คุณก็ยังคงต้องมีหน้าที่อุปการะเลี้ยงดูบุตรร่วมกับภรรยา โดยเฉพาะคุณเคยจดทะเบียนสมรสกับภรรยาด้วย ทำให้บุตรเป็นบุตรที่ชอบด้วยกฎหมาย

110.169.140.151

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image