เจ้าของเงิน

เจ้าของเงิน

ผู้เยี่ยมชม

kaew_46@hotmail.com

เพื่่อนยืมเงินแล้วไม่คืน (33388 อ่าน)

14 มิ.ย. 2555 17:36

เรียน ทนายกฤษณะ

เพื่อนยืมเงินไปตั้งแต่ ปี 2549 จำนวนเงิน 50,000 บาทโดยตกลงทำสัญญาจะใช้คืนกันภาบใน 1 ปี โดยให้ดอกเบี้ยร้อยละ 3 บาท/เดือน ( เพราะเพื่อนให้ดิฉันกู้เงินธนาคารมาให้ เขาบอกเขาจำเป็นมากรถกำลังจะถูกยึดเพราะต้างค่างวดหลายงวดแล้ว ) ดิฉันจึงกู้เงินธนาคารมาให้ แต่เพื่อนให้ดอกระยะหนึ่งก็หยุดให้ ทั้งต้นทั้งดอกไม่เคยให้ พยายามติดต่อก็บ่ายเบี่ยงตลอด ผลัดมาตลอด จนถึงปัจจุบัน ล่าสุดเมื่อประมาณ สองปีที่แล้วที่ติดต่อกันได้ เขาขอให้ดอกเบี้ยร้อยละ 1 บาท/ เดือน ( เพราะดิฉันกู้เงินธนวัฎให้เขา ) ดิฉันตกลงเพราะอยากให้ทุกอย่างจบๆ แต่หลังจากตกลงกันเขาส่งดอกเบี้ยมาให้ 15,000 บาท แล้วไม่ส่งให้อีกเลย อยากเรียนถามว่ากรณีนี้เราจะทำอย่างไรดีคะ ฟ้องได้ไหมคะ ถ้าได้ ฟ้องคดีอะไรคะ แพ่งหรือ อาญา และต้องใช้ทนายในการฟ้องร้องหรือไม่คะหรือว่าฟ้องร้องเอง และถ้าใช้ทนายในการฟ้องต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรคะ และถ้าเราชนะสามารถเรียกค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับคดีจากฝ่ายตรงข้ามได้ไหมคะ และถ้าฟ้องเองจะฟ้องอย่างไรคะเริ่มต้นอย่างไรก่อนคะ อ้อแล้วดอกเบี้ยร้อยละ 3 บาท/ เดือนนี้ฟ้องร้องได้ไหมคะ ผิดกฎหมายไหมคะ ขอคำแนะนำค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

125.26.58.32

เจ้าของเงิน

เจ้าของเงิน

ผู้เยี่ยมชม

kaew_46@hotmail.com

ต้องการความรู้

ผู้เยี่ยมชม

ch_chawatchai@hotmail.com

5 ม.ค. 2559 16:50 #72

เรียน ทนายกฤษณะ
มีลูกค้ามากู้เงินโดยทำสัญญาเงินกู้ แต่ไม่มีหลักทรัพย์อะไรมาค้ำประกัน และลูกหนี้ไม่มีทรัพย์สินอะไร เพราะที่ดินเป็นชื่อของลูกสาวเขาหมดแล้วครับ แบบนี้เราฟ้องร้องได้รึปล่าวครับ แล้วถ้าเราฟ้องเราจะได้อะไรรึปล่าวครับ มีวิธีการที่เราจะได้เงินยังไงครับ

182.53.67.174

ผู้เยี่ยมชม

ch_chawatchai@hotmail.com

มยุลี

มยุลี

ผู้เยี่ยมชม

Anchalee.kampima222@gmail.com

30 ม.ค. 2559 19:47 #73

ถ้านู๋ปล่อยเงินกูให้เขาแล้ว ไม่ได้ทำสัญญาอะไร มีแต่สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน และ บัตรATMของเขาที่เขาอาญัตแล้วละค่ะแจ้งความจับเขาได้รึป่าวค่ะ

1.47.36.103

มยุลี

มยุลี

ผู้เยี่ยมชม

Anchalee.kampima222@gmail.com

Dd Aa

Dd Aa

ผู้เยี่ยมชม

namwan_art@hotmail.com

7 ก.พ. 2559 05:53 #74

รบกวนสอบถามครับ ผมให้เพื่อนยืมเงินไป50000 แต่ไม่มีสัญญามีแค่ข้อความทางเฟสว่าจะใช้ยังไง และมีข้อความเสียงทางโทรศัพย์ผมจะฟ้องได้ไหมครับ

59.7.39.232

Dd Aa

Dd Aa

ผู้เยี่ยมชม

namwan_art@hotmail.com

ณัฏฐสิทธิ์

ณัฏฐสิทธิ์

ผู้เยี่ยมชม

Natthasitpe@icloud.com

1 มี.ค. 2559 15:26 #75

สวัสดีคับ. พอดีผมมีเรื่องที่จะปรึกษา
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันที่ 5 พฤศจิกายน 2558 ผมได้ผ่อนโทรศัพท์มือถือ iPhone 6sให้กับเพื่อน โดยเพื่อนต้องผ่อนเดือนละ 2570 บาทเป็นระยะเวลา 10 เดือนก่อนที่จะผ่อนชำระผมก็ถามว่าเงินจำนวนเท่านี้ สามารถผ่อนได้ไหมเขาก็ตอบว่าผ่อนได้ผมจึงตัดสินใจใช้บัตรผมดูผลสินค้าให้พร้อมเปิดเบอร์ใหม่เพื่อเอาโปรโมชั่นของ AIS ส่วนเบอร์ตั้งแต่ได้ไปเป็นเวลา 3 เดือนไม่มีการไปจ่ายชำระซึ่งใบแจ้งยอดจะแจ้งไปที่คนดูของเพื่อนส่วน โทรศัพท์นั้นเดือนแรกมีการผ่อนชำระล่าช้าและได้มีการนำไปจำนำตั้งแต่ 5 วันแรกเป็นจำนวนเงิน 15,000 บาทผมก็ไปเอาออกมาให้หลังจากนั้น เดี๋ยวผ่อนคืนให้เป็นเดือนเดือนพอถึงกำหนดชำระผมตามให้จ่ายก็ไม่มาจ่ายตามแล้วตามบอกผมเลื่อนเป็นวันนั้นวันนี้. พอผมจากขอโทรศัพท์ก็ไม่ให้บอกผมว่าจะจ่ายซึ่งโทรศัพท์ได้เอาไปจำนำอีกรอบพอผมตามให้จ่ายตังค์เดือนที่ 2 ก็ไม่จ่ายบอก บอกว่าโทรศัพท์ยังอยู่ร้านจำนำผมก็ให้เค้าไปเอาออกมาแล้วก็คืนโทรศัพท์ให้ผมถ้าไม่จ่ายพอผมจับได้ว่าโทรศัพท์ไม่ได้อยู่ที่ร้านจำนำ ผมไปขอคืนเค้าก็ไม่ให้โกหกว่าอยู่ร้านจำนำตลอดผมรักข้อมูลแบบนั้นมาจากเพื่อนของเค้าเค้าก็ว่าผมทำไมต้องยุ่งเรื่องของเขาหลังจากนั้นวันเค้าก็บอกข้อมูลผมทุกอย่างโดยติดต่อไม่ได้โทรไปก็ไม่รับพอประมาณวันที่ 15 มกราเค้าก็จ่ายตังค์มาให้ผม 2500บาท. ซึ่งเงินผ่อนแต่ละเดือนเขาต้องชำระที่ 2570 บาทตังค์เขาได้ข่ายมา เดือนล่ม2500 ยังขาด พอเดือนที่ 3 ตามแล้วก็ยังไม่จ่ายนัดวันศุกร์ที่ 12 ก็ไม่จ่ายบอกว่าตังค์ออก 15 ค่อยจ่ายผมตามก็บอกว่าเดี๋ยวจ่ายก็ไม่จ่ายพอตามอีกรอบ ก็บอกว่ากำลังหาให้อยู่จะใช้เป็นก้อนเลยแต่ไม่มีการรับโทรศัพท์ได้คุยแค่ข้อความอย่างเดียวข้อความก็บางทีก็ไม่ตอบโทรไปไม่ยอมรับสายถ้าเป็นแบบนี้ผมจะต้องมีวิธีแก้ยังไงครับ

1.46.227.245

ณัฏฐสิทธิ์

ณัฏฐสิทธิ์

ผู้เยี่ยมชม

ณัฏฐสิทธิ์

ณัฏฐสิทธิ์

ผู้เยี่ยมชม

1 มี.ค. 2559 15:28 #76

สวัสดีคับ. พอดีผมมีเรื่องที่จะปรึกษา
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันที่ 5 พฤศจิกายน 2558 ผมได้ผ่อนโทรศัพท์มือถือ iPhone 6sให้กับเพื่อน โดยเพื่อนต้องผ่อนเดือนละ 2570 บาทเป็นระยะเวลา 10 เดือนก่อนที่จะผ่อนชำระผมก็ถามว่าเงินจำนวนเท่านี้ สามารถผ่อนได้ไหมเขาก็ตอบว่าผ่อนได้ผมจึงตัดสินใจใช้บัตรผมดูผลสินค้าให้พร้อมเปิดเบอร์ใหม่เพื่อเอาโปรโมชั่นของ AIS ส่วนเบอร์ตั้งแต่ได้ไปเป็นเวลา 3 เดือนไม่มีการไปจ่ายชำระซึ่งใบแจ้งยอดจะแจ้งไปที่คนดูของเพื่อนส่วน โทรศัพท์นั้นเดือนแรกมีการผ่อนชำระล่าช้าและได้มีการนำไปจำนำตั้งแต่ 5 วันแรกเป็นจำนวนเงิน 15,000 บาทผมก็ไปเอาออกมาให้หลังจากนั้น เดี๋ยวผ่อนคืนให้เป็นเดือนเดือนพอถึงกำหนดชำระผมตามให้จ่ายก็ไม่มาจ่ายตามแล้วตามบอกผมเลื่อนเป็นวันนั้นวันนี้. พอผมจากขอโทรศัพท์ก็ไม่ให้บอกผมว่าจะจ่ายซึ่งโทรศัพท์ได้เอาไปจำนำอีกรอบพอผมตามให้จ่ายตังค์เดือนที่ 2 ก็ไม่จ่ายบอก บอกว่าโทรศัพท์ยังอยู่ร้านจำนำผมก็ให้เค้าไปเอาออกมาแล้วก็คืนโทรศัพท์ให้ผมถ้าไม่จ่ายพอผมจับได้ว่าโทรศัพท์ไม่ได้อยู่ที่ร้านจำนำ ผมไปขอคืนเค้าก็ไม่ให้โกหกว่าอยู่ร้านจำนำตลอดผมรักข้อมูลแบบนั้นมาจากเพื่อนของเค้าเค้าก็ว่าผมทำไมต้องยุ่งเรื่องของเขาหลังจากนั้นวันเค้าก็บอกข้อมูลผมทุกอย่างโดยติดต่อไม่ได้โทรไปก็ไม่รับพอประมาณวันที่ 15 มกราเค้าก็จ่ายตังค์มาให้ผม 2500บาท. ซึ่งเงินผ่อนแต่ละเดือนเขาต้องชำระที่ 2570 บาทตังค์เขาได้ข่ายมา เดือนล่ม2500 ยังขาด พอเดือนที่ 3 ตามแล้วก็ยังไม่จ่ายนัดวันศุกร์ที่ 12 ก็ไม่จ่ายบอกว่าตังค์ออก 15 ค่อยจ่ายผมตามก็บอกว่าเดี๋ยวจ่ายก็ไม่จ่ายพอตามอีกรอบ ก็บอกว่ากำลังหาให้อยู่จะใช้เป็นก้อนเลยแต่ไม่มีการรับโทรศัพท์ได้คุยแค่ข้อความอย่างเดียวข้อความก็บางทีก็ไม่ตอบโทรไปไม่ยอมรับสายถ้าเป็นแบบนี้ผมจะต้องมีวิธีแก้ยังไงครับ

1.46.227.245

ณัฏฐสิทธิ์

ณัฏฐสิทธิ์

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เดือดร้อน

ผู้เยี่ยมชม

luck_liverpool@windowslive.com

1 มี.ค. 2559 21:35 #77

มีสัญญาเงินกู้ที่ผุ้กู้เขียนด้วยตัวเอง ลงอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 5 ต่อปี (ไม่มีลายเซนต์พยาน) มีสำเนาบัตรประชาชน มีข้อความการสนทนาทางเฟสบุ๊ค สอบถาม เป็นช่วง เป็นๆระยะ ให้นำเงินมาจ่าย โดยกำหนดชำระ 10 เดือนเดือนละ 3,000 บาท แต่ก็ไม่ได้รับเงิน โดยผู้กู้บอกว่า เดือนหน้าจะจ่าย เราใจดีผัดผ่อนมาให้หลายครั้ง ผ่านมาปีกว่าๆ ไม่ได้รับเงินคืนแม้แต่บาทเดียว จนล่าสุดเดือนมกราคม 59 บอกว่าจะใช้ให้ภายใน 1-2 เดือน นี้ หลังจากนั้นก้ไม่สามารถติดต่อได้ ทั้งทางโทรศัพท์ ทางเฟส และทางไลน์ ถ้าเกิดขึ้นในกรณีแบบนี้ สามารถดำเนินการอย่างไรได้บ้างครับ

202.29.179.61

ผู้เยี่ยมชม

luck_liverpool@windowslive.com

พชรพล รอดละม้าย

ผู้เยี่ยมชม

montonmek@gmail.com

16 มี.ค. 2559 20:20 #78

ถ้าเรากู้เงินจำนวน 20000 ใช้ไป1000 เหลือ19000 เขาจะฟ้องเอาหมด ในเดือนเดียว อีก19000 แต่เราไม่มี เราจะถูก ปรับไหม
ติดคุกหรือเปล่า ต้องจ่าย อะไรบ้าง

49.230.229.107

ผู้เยี่ยมชม

montonmek@gmail.com

Ryan

Ryan

ผู้เยี่ยมชม

ryanloanfunds@gmail.com

25 เม.ย 2559 10:49 #79

สวัสดี !

คุณต้องใช้บริการสินเชื่อที่ถูกต้องและรวดเร็ว?

สมัครงานนี้และได้รับเงินสดของคุณอย่างเร่งด่วน!

* ยืมระหว่าง $ 5,000 ถึง $ 50,000,000
* เลือกระหว่างวันที่ 1 ถึง 30 ปีในการชำระคืน

ชื่อ:
จำนวนเงินกู้
ระยะเวลา:
ประเทศ:
หมายเลขโทรศัพท์:

แผนเหล่านี้ทั้งหมดและอื่น ๆ ติดต่อเราผ่านทางอีเมล์: ryanloanfunds@gmail.com

ความนับถือ
การจัดการ.

ติดต่อสินเชื่อ Speedy ของคุณเดี๋ยวนี้ !!

197.220.169.149

Ryan

Ryan

ผู้เยี่ยมชม

ryanloanfunds@gmail.com

เจ้าหนี้จำเป็น

ผู้เยี่ยมชม

thianchai1970@hotmail.com

9 มิ.ย. 2559 09:44 #80

เรียนถามคุณทนาย มีคนรู้จักกันสองคนผัวเมีย มากู้เงินผมหลายครั้ง:k: ครั้งแรก สองหมื่น และครั้งย่อยๆที่มายืมเพื่มอีกหลายครั้ง รวมกันแล้วประมาณ ห้าหมื่นบาท :oO:โดยเขียนสัญญาและเอาทะเบียนรถยนต์ของแม่สามีค้ำประกันโดยไม่ได้มีคำยินยอมของเจ้าของรถ ตอนนี้ ทั้งสองคนหนีไปไม่จ่าย:( ทางพ่อแม่เค้าก็ไม่รับรู้รับทราบเลย :r:ผมจะทำอย่างไรได้บ้างครับ:y::y: และยังมีเจ้าหนี้อีกหลายรายที่สองผัวเมียรายนี้ไปกู้แล้วไม่จ่าย

182.53.60.39

ผู้เยี่ยมชม

thianchai1970@hotmail.com

ดวงธิดา

ดวงธิดา

ผู้เยี่ยมชม

vc.home168@gmail.com

29 ก.ค. 2559 12:08 #81

เพื่อนยืมเงินไป 3 หมื่นกว่า ปีกว่าแล้วแล้วเพิ่งคืนมา 2,500 เองค่ะ มีหลักฐานการโอนเงินบางส่วน อีกส่วนนึงให้เป็นเงินสดไป เพื่อนบอกจะคืนเดือนละ3,000 จนถึงตอนนี้ก้อได้มาแค่ 2,500 นั้นค่ะ ถามทุกเดือนก็เลื่อนทุกเดือนค่ะ

125.25.30.211

ดวงธิดา

ดวงธิดา

ผู้เยี่ยมชม

vc.home168@gmail.com

Mrs Mary

Mrs Mary

ผู้เยี่ยมชม

marycoleloanscompany3@gmail.com

9 ส.ค. 2559 11:13 #82

อาจสงบสุขของพระเจ้าอยู่กับคุณ
คุณเป็นนักธุรกิจหรือหญิง? คุณอยู่ในใด ๆ
ความเครียดทางการเงินหรือไม่หรือคุณต้องการเงินทุนเพื่อเริ่มต้นขึ้น
ธุรกิจของคุณเอง?
A) การขยายตัวของธุรกิจสินเชื่อส่วนบุคคล
B) ธุรกิจและการศึกษาเริ่มต้นขึ้น
C) รวมหนี้
ชื่อ: ..........................................
ประเทศ: .........................................
สถานที่ตั้ง: ..........................................
สถานะ: .......................................
เพศ: ................................................ ...
อายุ ................................................. ....
การกู้ยืมเงินที่ต้องใช้: .........................
ระยะเวลากู้: ...................................
หมายเลขโทรศัพท์มือถือส่วนบุคคล: .......................
รายได้ต่อเดือน: .....................................
ขอขอบคุณและขอให้พระเจ้าคุ้มครอง
อีเมล์: marycoleloanscompany3@gmail.com

197.210.227.40

Mrs Mary

Mrs Mary

ผู้เยี่ยมชม

marycoleloanscompany3@gmail.com

John Mclondon

ผู้เยี่ยมชม

john_mclondoninvestment@hotmail.com

29 ส.ค. 2559 12:51 #83

ขอให้เป็นวันที่ดี,

คุณไม่จำเป็นต้องสินเชื่อธุรกิจ? หรือสินเชื่อส่วนบุคคล? ไม่คุณตั้งใจกู้ยืมเงินให้กู้ยืม? เพื่อให้ติดต่อเราตอนนี้มีข้อมูลเพิ่มเติม อย่าลังเลที่จะส่งต่อไปยังแอพลิเคชันของคุณตอนนี้ผ่านทาง e-mail (john_mclondoninvestment@hotmail.com)

แบบฟอร์มการสมัครขอสินเชื่อ:

ชื่อเต็ม:
จำนวนเงินกู้:
ที่อยู่ติดต่อ:
ประเทศ:
หมายเลขโทรศัพท์:
ระยะเวลาเงินกู้:
วัตถุประสงค์ของการกู้ยืมเงิน "

ฉันรอคอยการตอบสนองอย่างเร่งด่วนของคุณ

105.112.40.32

ผู้เยี่ยมชม

john_mclondoninvestment@hotmail.com

เจ้าหนี้

เจ้าหนี้

ผู้เยี่ยมชม

gno_be@hotmail.com

6 ต.ค. 2559 18:00 #84

ให้คนยืมเงินไป 280000 ในสัญญา ทำสัญญา 4 ปี ในสัญญาระบุว่าถ้าสัญญาหมดแล้วไม่คืน บ้านตกเป็นของเราแต่เราไม่อยากได้บ้านอยากได้เงินคืน ต้องทำไงค่ะ เพราะที่ดินทีาบ้านปลูกอยุ่เป็นทรัพย์สินโรงเรียนเราต้องทำไงดีค่ะ

1.46.230.136

เจ้าหนี้

เจ้าหนี้

ผู้เยี่ยมชม

gno_be@hotmail.com

Yui

Yui

ผู้เยี่ยมชม

love_story_rx11@hotmail.com

9 พ.ย. 2559 00:53 #85

สอบถามค่ะ เพื่อนยืมเงินไป 5 แสนกว่า มีสัญญายืมเงินชัดเจนและระบุเวลาคืนชัดเขนคือ สค 59 แต่คนนี้ยังไม่คืน ในสัญญา ระบุดอกเบี้ยเกิน แต่จะฟ้องเอาคืนแค่เงินต้นก็พอ. ต้องทำยังไงมั่งคะ เพื่อนอีกคนบอกว่า ถ้าฟ้องล้มละลาย หนี้จะกลายเป็น 0 คืนไม่ได้ จริงไหมคะ

27.145.27.59

Yui

Yui

ผู้เยี่ยมชม

love_story_rx11@hotmail.com

Theerapol

Theerapol

ผู้เยี่ยมชม

mamaking_sun@live.com

19 พ.ย. 2559 23:05 #86

ยอมความกันได้ มั้ยครับถ้าจำนวนเงินไม่ถึงตามกฎหมายกำหนด รบกวนด้วยครับ

49.48.206.226

Theerapol

Theerapol

ผู้เยี่ยมชม

mamaking_sun@live.com

ศุภลักษณ์  ธำรงศักดิ์

ศุภลักษณ์ ธำรงศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

supaluck_pm@hotmail.com

8 ธ.ค. 2559 00:35 #87

เรียนทนายกฤษณะครับ
รบกวนปรึกษาหน่อยครับ
ผมกับแฟนคบกันมา ได้ยืมเงินผมไปตั้งแต่เดือน8ปี58 และได้เลิกคบกันไป ผมมีหลักฐานคือ เค้าส่งเป็นข้อความภาพมา ว่ายืมไปเท่าไหร่ วันไหน เวลา และแบงค์ ถ้าแบบนี้ ผมไปฟ้องได้ไหมครับ เพราะเวลาทวงถาม มันก็จะบอกว่า ผมให้มาเอง และตอนนี้เค้าแจ้งความว่าผมไปคุกคามเค้า ผมรบกวนหน่อยนะครับ ว่าผมควรทำไงดี รบกวนหน่อยนะครับขอบคุณมากนะครับ

49.229.61.147

ศุภลักษณ์  ธำรงศักดิ์

ศุภลักษณ์ ธำรงศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

supaluck_pm@hotmail.com

จากผู้ให้กู้

ผู้เยี่ยมชม

Khom1222@hotmail.com

13 ม.ค. 2560 17:16 #88

ในกรณีที่ให้ลูกหนี้ยืมเงินจำนวน 10,000 และให้ถ่ายสำเนาบัตรประจำตัวประชาชนและเขียนลงใบสำเนาบัตรว่า "ได้ยืมเงินจากผู้ให้กู้จำนวน 10,000 บาท และจะแบ่งชำระเงินจำนวน 3 งวด "พร้อมลงชื่อ(เขียนเองด้วยลายมือคนกู้)
1.หากผู้กู้ไม่คืนเงินตามที่นัดชำระ จะเอาปิดยังได้บางค่ะ
2. หากทำตามที่ระบุข้างต้นไม่สามารถเอาผิดได้ จะต้องทำยังไงค่ะถึงจะเอาปิดผู้กู้ได้ในกรณีที่ผู้กู้ไม่ยอมคืนเงิน

1.46.45.95

ผู้เยี่ยมชม

Khom1222@hotmail.com

คนเคว้งคว้าง

ผู้เยี่ยมชม

Wichuta7064@gmail.com

1 เม.ย 2560 16:34 #89

เรียนทนายค่ะ
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
คือมีคนมายืมเงินไป1แสนบาท ทำสัญญากู้ยืมเงินเรียบร้อยพร้อมตั้งโฉนดที่ดิน โดยเขาตั้งอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 5 บาท/ต่อเดือน ด้วยตัวเอง เมื่อปี53 ค่ะ ผ่อนมาตลอด3ปี จนปี57ก็ไม่ยอมจ่ายดอกเบี้ยทวงก็พลัดวันประกันพรุ่ง จนตอนนี้รวมดอกรวมต้นก็ประมาณ 3แสนบาท
ถ้าจะทำการฟ้องร้องเราต้องดำเนินเรื่องภายใน3ปีใช้มั้ยค่ะ (และมีการพูดคุยกับผู้ใหญ่บ้านแล้วค่ะและทางเจ้าหนี้ก็เป็นหลานของผู้ใหญ่บ้าน และผู้ใหญ่บ้านก็จะเข้าข้างหลานตัวเองค่ะ) และในกรณีที่เราฟ้องร้องชนะและเจ้าหนี้ไม่ยอมจ่ายเงินให้ เราสามารถฟ้องเอาที่ดินของเขาได้มั้ยค่ะ

122.155.38.214

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

1 เม.ย 2560 16:35 #90

เรียนทนายค่ะ
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ
คือมีคนมายืมเงินไป1แสนบาท ทำสัญญากู้ยืมเงินเรียบร้อยพร้อมตั้งโฉนดที่ดิน โดยเขาตั้งอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 5 บาท/ต่อเดือน ด้วยตัวเอง เมื่อปี53 ค่ะ ผ่อนมาตลอด3ปี จนปี57ก็ไม่ยอมจ่ายดอกเบี้ยทวงก็พลัดวันประกันพรุ่ง จนตอนนี้รวมดอกรวมต้นก็ประมาณ 3แสนบาท
ถ้าจะทำการฟ้องร้องเราต้องดำเนินเรื่องภายใน3ปีใช้มั้ยค่ะ (และมีการพูดคุยกับผู้ใหญ่บ้านแล้วค่ะและทางเจ้าหนี้ก็เป็นหลานของผู้ใหญ่บ้าน และผู้ใหญ่บ้านก็จะเข้าข้างหลานตัวเองค่ะ) และในกรณีที่เราฟ้องร้องชนะและเจ้าหนี้ไม่ยอมจ่ายเงินให้ เราสามารถฟ้องเอาที่ดินของเขาได้มั้ยค่ะ

122.155.38.214

ผู้เยี่ยมชม

Jeab

Jeab

ผู้เยี่ยมชม

Tuksaneemina@gmail.com

6 เม.ย 2560 09:38 #91

เพื่อนยืมเงินไป9,000บาทไม่ได้ทำสัญญาแต่อัดเสียงสนทนาการพูดคุยไว้กับคุยทางinboxฟ้องได้ไหมคะถ้าไม่ยอมคืน

122.155.45.184

Jeab

Jeab

ผู้เยี่ยมชม

Tuksaneemina@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image