ยุติธรรม

ยุติธรรม

ผู้เยี่ยมชม

wstulip@yahoo.com

สิทธิในการเลี้ยงดูเด็ก (1245 อ่าน)

26 ก.พ. 2555 21:18

คำถามที่ดิฉันจะถามนั้นดิฉันไม่ความรู้เรื่องเกี่ยวกับกฎหมายเลยและดิฉันเป็นเพียงป้าของเด็กเท่านั้น++เรื่องมีอยู่ว่าน้องชายของดิฉันอยู่กินกับผู้หญิงคนนี้ฉันสามีภรรยาและมีลูกด้วยกัน 1 คนโดยที่เขาไม่ได้จดทะเบียนสมรสกันแต่เด็กก็ได้ใช้นามสกุลของน้องชายดิฉันและทั้งสองคนแยกทางกันอยู่ตั้งแต่เด็กอายุไดประมาณ 1ปีกับอีก 3 เดือน ก่อนฝ่ายหญิงจะไปได้บอกว่าให้เด็กอยู่กับปู่กับย่าเพราะเด็กจะได้เรียนและไปโรงเรียนดีๆและตั้งแต่นั้นมาทางครอบครัวของเราได้เลี้ยงดูเด็กและให้ได้ศึกษาในโรงเรียนที่มีชื่อเสียง ส่วนการเรียนของเด็กนั้นต้องบอกได้เลยว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดีเสมอมา และค่าถ้าพูดถึงค่าใช้จ่ายต่างๆเกี่ยวกับเด็กทางครอบครัวของเราเป็นฝ่ายที่จ่ายทุกอย่าง ในขณะเดียวกันทางฝ่ายหญิงนั้นไม่เคยได้ออกค่าใช้จ่ายอะไรเลย โดยทางฝ่ายหญิงก็ไม่มีหน้าที่การงานเป็นหลักแหล่ง ตลอดระยะที่ผ่านทางครอบครัวของฝ่ายหญิงก็ไปมาหาสู่เด็กเป็นประจำและรับไปดูแลในบางโอกาส โดยทางครอบครัวของเราไม่่เคยกีดกันทางฝ่ายหญิงเลย ปัจจุบันเด็กอายุได้ 8 ปีเต็มและในตอนนี้ฝ่ายหญิงกำลังจะฟ้องเอาเด็กไปเลี้ยงดู ส่วนทางเราก็มีหลักฐานค่าใช้จ่ายในการดูแลเด็กทั้งหมด
-คำถามของดิฉันมีอยู่ว่า เรามีโอกาสที่จะชนะคดีไหมและมีสิทธิในตัวเด็กมากน้อยเท่าไหร่? เพราะด้วยเหตุผลที่ว่ามีดังนี้
++ทางครอบครัวฝ่ายไม่ค่อยมีฐานะมากเท่าไหร่
++ฝ่ายหญิงไม่มีงานเป็นหลักแหล่งและไม่มีรายได้ที่แน่นอน
++ส่วนพ่อแม่ของฝ่ายหญิงนั้นคนหนึ่งทำงานทำความสะอาดอีกคนหนึ่งทำงานขับรถขยะให้กับที่ว่าการอำเภอ
++ส่วนก่อนหน้านี้ฝ่ายหญิงก็ไม่เคยส่งเสียเลี้ยงดูเด็กแต่อย่างไร

125.24.174.85

ยุติธรรม

ยุติธรรม

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

28 ก.พ. 2555 13:00 #1

ถ้าฝ่ายชายไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับฝ่ายหญิง บุตรที่เกิดมานั้น ฝ่ายชายไม่มีอำนาจปกครองบุตร ถ้าอยากให้มีอำนาจปกครองบุตร ต้องไปจดทะเบียนรับรองเด็กเป็นบุตรที่ว่าการอำเภอหรือสำนักงานเขต แต่แม่ของเด็กต้องให้ความยินยอมด้วย ถ้าแม่ของเด็กไม่ให้ความยินยอม ฝ่ายชายต้องยื่นฟ้องต่อศาลให้มีคำสั่งให้จดทะเบียนรับรองบุตรได้ ต้องรีบดำเนินการก่อนที่ฝ่ายหญิงจะฟ้อง

58.11.208.98

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ยุติธรรม

ยุติธรรม

ผู้เยี่ยมชม

28 ก.พ. 2555 23:17 #2

แต่ถ้าปัจุจุบันเด็กใช้นามสกุลเดียวกับบิดานี้ถือว่าบิดาได้จดทะเบียนรับรองบุตรหรือยังคะ? หรือว่าเด็กสามารถใช้นามสกุลเดียวกับบิดา โดยที่บิดาไม่ต้องจดทะเบียนรับรองบุตรก็ได้หรือเปล่าคะ?

182.53.9.19

ยุติธรรม

ยุติธรรม

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

1 มี.ค. 2555 15:31 #3

แค่ให้ใช้นามสกุลถือว่ายังมิได้จดทะเบียนรับรองบุตร ยังเป็นบุตรที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย บิดายังไม่มีอำนาจปกครองบุตร แต่บุตรยังมีสิทธิรับมรดกของบิดาอยู่ครับ *ขอโทษด้วยครับที่เข้ามาตอบช้า เวปไซด์กำลังปรับปรุง*

124.121.151.254

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ยุติธรรม

ยุติธรรม

ผู้เยี่ยมชม

Wstulip@yahoo.com

8 มิ.ย. 2555 12:57 #4

สวัสดีคะรบกวนตอบคำถามให้อีกนิดคะ คือถ้าสมมุติว่าน้องชายของดิฉันเป็นบิดาที่ชอบด้วยกฎหมายแล้ว. และพร้มกับหลักฐานการเลี้ยงดูและค่าใช้จ่ายต่างๆเกี่ยวกับตัวเด็กเป็นระยะเวลา 8 ปีเท่ากับอายุของเด็กทั้งพยานแวดล้อมและพยานบุคคล. ดิฉันต้องบอกก่อนเลยว่าฝ่ายหญิงไม่เคยมีส่วนร่วมในการรับผิดชอบค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นในระยะเวลาที่เด็กเกิดมาจนกระทั่งถึงปจจุบัน ได้แค่มาเยี่ยมเยือนเป็นครั้งคราว ไม่ทราบว่าในลักษณะนี้ทางเราสามารถเพิกถอนสิทธิของมารดาได้หรือไม่และสามารถร้องขอต่ออำนาจศาลปกครองเด็กแต่เพียงผู้เดียวได้หรือไม่

101.108.145.103

ยุติธรรม

ยุติธรรม

ผู้เยี่ยมชม

Wstulip@yahoo.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

8 มิ.ย. 2555 23:10 #5

แค่นี้น่าจะยังร้องให้ศาลเพิกถอนอำนาจปกครองบุตรของฝายหญิงไม่ได้ จะเพิกถอนได้ต้องมีเหตุรุนแรงกว่านี้

124.122.44.71

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

nan

nan

ผู้เยี่ยมชม

nan_nan9406@hotmail.com

27 มิ.ย. 2555 12:22 #6

[size=200%]ขอถามต่อจากคุนยุติธรรมนะค่ะแสดงว่าถ้าฝ่ายหญิง[/size]

1.มีหน้าที่การงานมั่นคงกว่าฝ่ายชายก็มีสิทธิชนะถึงจะไม่เคยออกเงินค่าเลี้ยงดูมาก่อน
( ฝ่ายหญิงรับราชการ...แต่ฝ่ายชายรับจ้าง)
2.แล้วถ้าฝ่ายชายไม่ยอมให้ลูกฝ่ายหญิงดีๆก็ต้องฟ้องใช่ไหมค่ะ

3.แล้วฝ่ายหญิงต้องคืนค่าเลี้ยงดูที่ฝ่ายชายเคยออกหรือไม่

4.ถ้าลูกอยู่ที่ฝ่ายหญิงแล้วฝ่ายชายต้องจ่ายค่าเลี้ยงดูหรอไม่ค่ะ

อีกอย่างนะค่ะถึงลูกจะอยู่กับฝ่ายชายและฝ่ายชายเลี้ยงดูมาตลอดแต่วันหนึ่งฝ่ายหญิงเกิดอยากเอาลูกไปเลี้ยงก็มีสิทธิชอบด้วยกฏหมายใช่ไหมค่ะ

ตอบด้วยนะค่ะอยากรู้จิงๆ

58.9.168.40

nan

nan

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

27 มิ.ย. 2555 21:08 #7

ตอบต่อจากในกะทู้ที่ 407 สรุปว่าต้องฟ้องแน่นอน ส่วนค่าเลี้ยงดูที่ผ่านมาคงไม่มีปัญหาหรอก จะสักกี่ตังค์เชียว ถ้าฟ้องศาลเดี๋ยวศาลก็ไกล่เกลี่ยให้ แต่ยังไงก็ต้องร่วมกันออกค่าเลี้ยงดู ส่วนสิทธิในการเลี้ยงดู ขอใช้ภาษากฎหมายดีกว่า เขาเรียว่าการใช้อำนาจปกครองบุตร มารดามีสิทธิเต็มที่ไม่ว่าจะจดทะเบียนสมรสหรือไม่

124.121.138.229

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

nan

nan

ผู้เยี่ยมชม

28 มิ.ย. 2555 14:31 #8

ขอบคุณนะค่ะ:h:

110.168.187.246