ตั้ม

ตั้ม

ผู้เยี่ยมชม

tatumja_na_ja@hotmail.com

เรื่องฟ้องขับไล่ออกจากที่ดินครับ (944 อ่าน)

12 มิ.ย. 2555 12:46

สวัสดีครับ
คือ ที่ดินตรงนี้ใช้ทำธุรกิจร่วมกับพี่น้อง ทั้งหมด 5 คน เป็นพี่น้องกัน ทำธุรกิจร่วมกัน แต่ ชื่อที่ดิน จดทะเบียนโรงงาน ไฟฟ้า น้ำประปา โทรศัพท์ ฯลฯ เป็นชื่อ พี่สาวคนโต คนเดียว

สาเหตุเพราะว่า ไว้ใจซึ่งกันและกันในสายเลือดพี่น้อง จึงให้พี่สาวคนโตเป็นคนจัดการในทุกๆเรื่อง ก็เลยให้พีสาวคนโตเป็นเจ้าของในทุกๆอย่าง เพราะเวลาไปดำเนินเรื่องเอกสารต่างๆ จะได้ทำได้ง่าย สะดวก ส่วนพี่น้องอีก 4 คน ก็ช่วยๆกัน สร้างธุรกิจขึ้นมา พอกิจการเจริญก้าวหน้า พี่สาวคนโตกับแฟน ก็เลยวางแผนที่จะไล่ พี่น้องทั้ง 4 คนที่ช่วยกันสร้างธุกิจกันมา ออกจากพื้นที่ตรงนี้ และพี่สาวคนโตจะเข้ามาดำเนินกิจการแทน

ขอรบกวนสอบถามหน่อยนะครับว่า
1.ศาลจะเชื่อเราหรือเปล่าครับว่า พี่น้องที่ 5 คนทำธุรกิจร่วมกัน ไม่ใช่พี่สาวคนโตเป็นคนเดียวครับ
2.ถ้าเราไม่มีหลักฐานในการทำธุกิจที่เป็นหุ้นส่วนกัน เราสามารถเรียกร้องส่วนแบ่งของกิจการได้หรือเปล่าครับ
3.ญาติ และ ลูกค้าของเราทุกคน พร้อมที่จะเป็นพยานให้กับ พี่น้องทั้ง 4 ที่ถูกขับไล่ว่า ตอนเปิดโรงงาน พี่สาวคนโตก็ประกาศให้รู้กันทั่วว่าพี่น้อง ทั้ง 5 คน เป็นหุ้นส่วนกันช่วยกันทำทุกอย่าง
4.พี่น้องอีก 4 คน มีโอกาสชนะคดีมั้ยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

124.121.72.181

ตั้ม

ตั้ม

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

13 มิ.ย. 2555 14:44 #1

แล้วการได้ที่ดินมา ใช้เงินใครซื้อ ถ้าใช้เงินร่วมกันก็ถือว่าเป็นการลงทุนร่วมกันสามารถฟ้องแบ่งได้ ถึงแม้จะใช้ชื่อพี่สาวคนเดียว ส่วนหลักฐานถ้ามีพยานบุคคลก็สามารถฟ้องแบ่งได้

110.171.43.193

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตั้ม

ตั้ม

ผู้เยี่ยมชม

13 มิ.ย. 2555 16:04 #2

สวัสดีครับ

ที่ดิน อาคาร เครื่องจักร เป็นการหุ้นเงินกันลงทุนทั้งหมด 5 คนครับ

แต่ไม่มีหลักฐานการหุ้นเงินกันลงทุน (เพราะเชื่อใจพี่น้องแท้ๆด้วยกันครับ ) เป็นการรวมเงินแล้วก็ให้พี่สาวคนโตไปจัดการครับ

ขอบคุณ ทนายกฤษณะ มากๆนะครับ

ขอบคุณครับ

171.97.139.172

ตั้ม

ตั้ม

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

14 มิ.ย. 2555 12:04 #3

ไม่จำเป็นต้องมีพยานเอกสาร ใช้พยานบุคคลได้ครับ เป้นการฟ้องแบ่งทรัพย์สินของการลงทุนร่วมกัน

171.99.149.226

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image