แอน

แอน

ผู้เยี่ยมชม

submarine99@gmail.com

สอบถามเรื่องการขออำนาจปกครองบุตร (1168 อ่าน)

3 มี.ค. 2555 09:49

ดิฉันมีลูก 1 คน เกิดกับชาวต่างชาติ โดยไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ต่อมาได้เลิกรากันไปนานแล้ว ตอนนี้ลูกอายุได้ประมาณ 5 ขวบ ปัญหาคือ ตอนนี้เวลาต้องไปติดต่อราชการ หรือไปทำพาสปอร์ตให้ลูก ไม่สามารถทำได้ เพราะต้องให้ทางบิดามาเซ็นต์ยินยอม แต่ดิฉันไม่ได้ติดต่อกับบิดาเด็กนานแล้ว คือขาดการติดต่อกันมาหลายปีแล้ว ไม่สามารถติดตามตัวได้ และดิฉันเป็นคนเลี้ยงดูลูกเอง อยากทราบว่ากรณีนี้ ดิฉันต้องยื่นขอต่อศาลขอเป็นผู้ปกครองบุตรแต่เพียงผู้เดียวใช่หรือไม่ และมีขั้นตอนยังไงบ้าง ต้องมีสืบพยานอะไรหรือเปล่า รบกวนสอบถามด้วยค่ะ และไม่ทราบต้องมีค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คะ (ค่าใช้จ่ายแจ้งทางอีเมล์ก็ได้นะคะ) ขอบคุณค่ะ

125.27.17.217

แอน

แอน

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

3 มี.ค. 2555 13:50 #1

กรณีของคุณที่เป็นมารดา ย่อมเป็นผู้ใช้อำนาจปกครองบุตรโดยถูกต้องตามกฎหมายอยู่แล้ว ไม่ต้องยื่นขอต่อศาลหรอก เพราะการที่จะยื่นขอตั้งผู้ปกครองนั้น เด็กต้องไม่มีผู้ปกครองเหลืออยู่เลย เช่นบิดามารดาตายหมด หรือถูกถอนอำนาจปกครองหมดทั้งสองคน กรณีของคุณผมไม่ทราบว่า ได้แจ้งให้เจ้าหน้าที่ได้ทราบหรือไม่ว่าบิดาไม่มีอำนาจปกครองบุตร ไม่จำเป็นต้องให้ความยินยอม

115.87.2.41

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

แอน

แอน

ผู้เยี่ยมชม

seitenblick10@gmail.com

3 มี.ค. 2555 20:18 #2

คือดิฉันจะไปทำพาสปอร์ตให้ลูก แต่ทางเจ้าหน้าที่แจ้งว่า กรณีบิดาผู้เยาว์เป็นชาวต่างชาติมิได้จดทะเบียนสมรส และไม่สามารถตามหามาให้ความยินยอมได้ ต้องนำคำสั่งศาลซึ่งระบุชื่อผู้มีอำนาจปกครองมาแสดง มิฉะนั้นก็ไม่สามารถดำเนินการได้น่ะค่ะ

125.27.26.134

แอน

แอน

ผู้เยี่ยมชม

seitenblick10@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

4 มี.ค. 2555 20:30 #3

กรณีเดินทางไปต่างประเทศ ผมได้สอบถามผู้ที่เคยมีเรื่องแบบนี้ ต้องไปให้สำนักงานเขตรับรองว่า คุณไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับบิดาของเด็ก ดังนั้นคุณจึงมีอำนาจปกครองเด็กเพียงคนเดียว แล้วนำหนังสือรับรองนั้นไปขอพาสปอร์ต

115.87.28.63

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

แอน

แอน

ผู้เยี่ยมชม

5 มี.ค. 2555 17:13 #4

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ :-_-:

182.53.194.53