คุณตุ๊ก

คุณตุ๊ก

ผู้เยี่ยมชม

saipanya_tan@hotmail.com

หนี้ส่วนที่เหลือจากการขายทอดตลาด (654 อ่าน)

3 มี.ค. 2555 21:22

สวัสดีค่ะ...คุณกฤษณะ

ขอเรียนถาม กรณีกู้เงินธนาคารซื้อที่ดิน โดยกู้ร่วมคนที่ 2 เมื่อปี 48 ถูกอายัดทรัพย์ขายทอดตลาดไม่พอชำระหนี้ ปี 54 ธนาคาีรสืบทรัพย์ข้าพเจ้าเจอมีหนังสือแจ้งให้ชำระหนี้ส่วนที่เหลือ ซึ่งผู้กู้ร่วมคนที่ 1 สืบทรัพย์ไม่เจอ ข้าพเจ้าได้ไปประนีประนอมกับธนาคารแล้ว ธนาคารอนุมัติให้จ่ายเงินต้น 268,000 บาท และค่าคดีความ 30,000 บาท ข้าพเจ้าได้ขอให้ผู้กู้คนที่ 1 ร่วมรับผิดชอบ แต่ถูกปฏิเสธ ข้าพเจ้าจึงขอเรียนถามว่า ธนาคารให้ชำระหนี้ภายในวันที่ 6 มีนาคม 2555 ข้าพเจ้าควรจะไปชำระหรือไม่ และถ้าชำระแล้วสามารถฟ้องผู้กู้คนที่ 1 ได้หรือไม่ ถ้าฟ้องจะได้เงินคืนประมาณเท่าไร และจะต้องเสียค่าคดีความมากน้อยแค่ไหนค่ะ..รบกวนช่วยตอบด่วนค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

115.87.76.104

คุณตุ๊ก

คุณตุ๊ก

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

4 มี.ค. 2555 17:05 #1

จากข้อเท็จจริงที่โพสต์มาว่า "ธนาคารสืบทรัพย์ข้าพเจ้าเจอ" ดังนั้นถ้าไม่ชำระหนี้ที่เหลือ ธนาคารคงยืดทรัพย์ของคุณไปขายทอดตลาดให้พอชำระหนี้ในคดีก่อน ส่วนคุณก็สามารถไปไล่เบี้ยเอากับผู้กู้ร่วมอีกคนตามทฤษฎี แต่ภาคปฏิบัติไม่ทราบว่าอีกคนจะมีอะไรเหลือไหม

110.168.57.241

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

คุณตุ๊ก

คุณตุ๊ก

ผู้เยี่ยมชม

4 มี.ค. 2555 22:29 #2

ขอบคุณมากค่ะ

115.87.124.117