Noey

Noey

ผู้เยี่ยมชม

chanikarnrr@gmail.com

ฟ้องเรื่องแบ่งบ้าน ชื่อร่วม กับพี่ชาย 2 คน (816 อ่าน)

5 มี.ค. 2555 00:35

สอบถามหน่อยคะ คือเรื่องมันมีอยฺ่ว่า พ่อหนูกับพี่ชาย ได้ซื้อบ้านด้วยกัน เป็นชื่อ 2 คน ที่กรุ
งเทพคะ แต่ต่อมา พ่อหนูได้ย้ายไปอยฺ่ที่หาดใหญ่ จึงไม่ได้อยู่บ้านหลังนี้ต่อ เมื่อประมาณ 5 ปีที่ผ่านมา หนูต้องย้ายมาเรียนที่กรุงเทพ พ่อหนูได้โทไปคุ
ยว่าจะเข้าไปอยฺ่บ้าน เคลีย ห้องให้หน่อย แต่ ผลคือ พี่ชายพ่อหนูเค้าไม่ยอมจัดการให้ และตกลงกันไม่ได้ ทะเลาะกันตลอดและ บอกว่ามาอยู่ได้แต่จะล๊อกห้องเป็นห้องส่วนตัวไม่ได้ คือหนูกับแม่ก็มีของต้องเก็บ เค้าไม่ยอม จน หนูและครอบครัวก็ยม่ได้เข้าไปอยู่ มาเช่าคอนโดอยู่ ต่อมา เมื่อปีที่แล้ว พ่อหนูและพี่ชายตัดสินใจคุยกันว่าจะจบปัญหา จะจัดการขายแบ่งคนละครึ่ง ภายในสิ้นปี 2554 และ พ่อหนูเหนว่า น้ำท่วมเลยไม่ได้รีบ แต่ต่อมา เมื่อวานพ่อหนฺโทรไปเค้าก็ไม่รับสาย จน น้องสาวพ่อหนูอีกคน เค้าโทรไปถามว่าเรื่องถึงไหน ปรากดว่า พี่ชายพ่อหนูเค้าด่ากลับมา และไม่ยอมที่จะแบ่งขาย คือไม่ยอมอะไรเลย จะอยู่อย่างเดียว เรื่องนี้จะดำเรินการฟ้องแบ่งขาวได้หรือไม่ ถ้าได้ขบวนการต้องทำอย่างไรบ้าง ขอบคุ
ณคะ

171.7.227.49

Noey

Noey

ผู้เยี่ยมชม

ตอบหน่อยคะ

ตอบหน่อยคะ

ผู้เยี่ยมชม

5 มี.ค. 2555 15:09 #1

ตอบหน่อยคะ

171.7.227.49

ตอบหน่อยคะ

ตอบหน่อยคะ

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

5 มี.ค. 2555 17:05 #2

บ้านและที่ดินมีชื่อเป็นเจ้าของร่วมกัน 2 คน เจ้าของอีกคนขอแบ่งได้ ถ้าอีกคนไม่ยอมก็ต้องฟ้องศาลให้ศาลมีคำพิพากษาแบ่งกรรมสิทธิ แต่ในทางปฏิบัติมันแบ่งไม่ได้หรอกเพราะต้องผ่าบ้าน ก็ต้องแบ่งโดยการขายทอดตลาด ได้เงินแล้วมาแบ่งกัน ผู้ดำเนินการขายคือกรมบังคับคดี ส่วนการยื่นฟ้องคงต้องให้ทนายดำเนินการละครับ

110.169.141.102

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image