ทุกข์มาเป็นปีแล้ว

ผู้เยี่ยมชม

navaron@gmail.com

ขอทราบวิธีจัดการกับคนที่สร้างความเดือดร้อนรำคาญ (3962 อ่าน)

9 มี.ค. 2555 01:12

ผมโดนผู้หญิงคนหนึ่งคอยสร้างความเดือดร้อน รำคาญ ทำให้เสียชื่อเสียง โดยการเอารูปผมไปประจานบนเฟสบุ๊กมีข้อความด่าทอทำให้เกิดความอับอาย สร้างหลักฐานเท็จเพื่อให้คนอื่นเข้าใจผิด สืบเนื่องมากจากผมเลิกกับเขาแต่เขาไม่ยอม แค้นที่ผมเลิกแล้วไปมีคนใหม่ จึงก่อกวนทั้งที่ทำงาน ที่บ้าน เพื่อนร่วมงาน คนรอบข้าง ใช้โทรศัพท์ ส่งข้อความ มาขู่ ทำให้เกิดความรำคาญ ผมเคยทำหนังสือร้องเรียนไปยังผู้บังคับบัญชาของเขาแล้ว(เป็นข้าราชการ) เพื่อให้เขาหยุดพฤติกรรมเหล่านั้น แต่เขาไม่ยอมหยุด....ล่าสุดเขาส่งข้อความมาทางโทรศัพท์ว่าได้ส่งรูปภาพของผมไปให้ญาติพี่น้องดู ประมาณว่าส่งผิดบ้านไปลงบ้านคนอื่น ให้คนในหมู่บ้านดูเพื่อทำให้ผมเกิดความอับอาย..อยากทราบว่าผมจะมีวิธีจัดการอย่างไร เพื่อให้เขาเลิกวุ่นวายกับชีวิตผมซะที...(เพื่อนแนะนำให้ผมนิ่ง...แต่ผมยิ่งนิ่ง เขายิ่งก่อกวนจนไม่สามารถดำรงชีวิตได้อย่างปกติสุข)

125.26.74.120

ผู้เยี่ยมชม

navaron@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

9 มี.ค. 2555 21:27 #1

การกระทำดังกล่าวถือว่ามีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 397 ฐานทำให้ผู้อื่นได้รับความเดือดร้อน รำคาญ และมาตรา 393 ฐานดูหมิ่นผู้อื่นด้วยการโฆษณา แจ้งความร้องทุกข์ให้ตำรวจดำเนินคดีได้
แต่คุณได้เธอเป็นเมีย แล้วเลิกกับเธอง่ายๆ คุณก็ต้องแสดงความรับผิดชอบในส่วนนี้ด้วย ไม่ใช่พอเบื่อก็เลิกง่ายๆ

58.11.198.87

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

mail@mail.com

12 มี.ค. 2555 16:59 #2

ขอบคุณครับ...แต่ผมก็ชดใช้เงินให้เขาแล้วก้อนหนึ่ง เพราะเขาบอกว่าถ้าจะเลิกก็ขอให้ผมจ่ายเงินให้เขาและเขาจะไม่มาวุ่นวาย แต่พอเขาได้เงินก็ไม่รักษาสัญญา อีกอย่างที่เลิกกันเพราะนิสัยเขาเป็นคนขี้โวยวาย เอาแต่ใจ จังหวะที่เลิกกันก็พอดีมีคนใหม่เข้ามาพอดีเขาก็เลยคิดว่าผมเลิกเพราะมีคนใหม่....ยังไงก็ขอบคุณมากกครับ

203.172.139.180

ผู้เยี่ยมชม

mail@mail.com

อ้วน

อ้วน

ผู้เยี่ยมชม

ja_aoun@yahoo.com

4 ก.พ. 2556 20:27 #3

เธอไม่ยอมเลิกก็จัดไป นานๆหยอดให้พอหายคันหูสักทีก็ดีนะ
เด๊๋ยวนานๆไป มีแต่เธอจะมาขอให้คุณเลิกเองล่ะ
ผู้หญิงอย่างเธอ ต้องเจออย่างฉัน

198.208.171.122

อ้วน

อ้วน

ผู้เยี่ยมชม

ja_aoun@yahoo.com

นพดล จิตประสูตวิทย์

ผู้เยี่ยมชม

n03042496@gmail.com

16 ส.ค. 2557 08:55 #4

เรียนคุณทนายที่นับถือ
เจ้าของที่ได้สร้างบ้านเช่าให้คนเช่ามาทำกิจการเครื่องกลึง กิจการอลูมิเนียม กระจก ซึ่งก่อปัญหามลภาวะทางเสียงมา 7 ปี และได้มีการแจ้งขอร้องให้ปรับปรุงเสมอมาเฉลี่ยเดือนละ 5 ครั้ง เป็นเวลา 7 ปี ได้แจ้งให้ทางอำเภอมาตรวจสอบ แจ้งให้เจ้าของที่ทราบ แต่ก็ทำได้ไม่นาน ก็กลับมาเหมือนเดิม ได้ขอร้องให้เจ้าของที่ให้เช่ากับผู้อยู่อาศัยเท่านั้นได้ไหม เจ้าของที่ก็รับคนที่ทำกิจการเหล็กมาตลอดเวลา และด้านหลังบ้านผู้ให้เช่ามีท่อน้ำทิ้งระบบเปิดก่อให้เกิดกลิ่นเหม็นและน้ำขังเป็นที่อยู่ของยุง ขอร้องหลายๆๆๆๆ ครั้ง ก็เหมือนเดิมจนทนไม่ไหวจริง ๆ แล้วครับ อยากจะเรียนปรึกษาว่าจะทำอย่างไรดีครับ
ข้าราชการบำนาญ
16 สค 57

171.101.229.171

ผู้เยี่ยมชม

n03042496@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

16 ส.ค. 2557 23:11 #5

ลองชวนบ้านใกล้เคียงหลังอื่นที่ได้รับผลกระทบ เอาหลายๆหลังไปร้องเรียนหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง จะได้มีน้ำหนัก แต่ถ้าบ้านอื่นเขาไม่เอาด้วยแสดงว่าอาจจะไม่ได้รับผลกระทบ ความจริงผมเห็นใจท่านมากครับ

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image