คนต่างจังหวัด

ผู้เยี่ยมชม

Darunees@trane.com

ขับรถชนคนบนมอร์เตอร์เวย์ โดยไม่ได้ตั้งใจ (831 อ่าน)

9 มี.ค. 2555 17:37

สามีกับดิฉันกำลังขับรถกลับต่างจังหวัดเพื่อพาดิฉันไปคลอดที่ต่างจังหวัด (ท้องแก่ 8 เดือนกว่า ) ตอนนั้นอยู่บนถนนมอร์เตอร์เวย์ ( วงแหวนตะวันออก )วันนั้นขับรถไม่เร็วประมาณ 100 กม/ชม. (เพราะดิฉันท้องแก่มากแล้ว ) อยู่เลนขวาสุด รู้สึกว่ารถคันข้างหน้าหักหลบอะไรสักอย่าง จึงจะหักหลบตาม ( คิดว่าเป็นก้อนหิน ) แต่ยังไม่ได้หักออกไปไหนก็เจอป้าคนนึงยืนเต็มกระจกรถเลยค่ะ ชนเข้าอย่างจัง เราทั้งสองคนตกใจ และช็อค รู้สึกท้องแข็ง เด็กในท้องไม่ดิ้น และสามีตั้งสติได้ก็รีบวิ่งลงไปดูคนเจ็บ พยายามโบกรถให้คนมาช่วย และเรานั่งรอรถพยาบาลประมาณชั่วโมงกว่าๆ กลัวว่าป้าแกจะเป็นอะไร เพราะแกนอนเลือดไหล หัวแตก เราพยายามเอาร่มไปกางให้เพราะร้อนมากๆ สักพักรถร่วมฯ และรถพยาบาลก็มาจึงได้ไปโรงพยาบาลพร้อมกัน สุดท้ายดิฉันกับลูกก็รอด แต่ป้าแกเสียชีวิต แต่ทางญาติป้าบอกไม่เอาเรื่อง ( ป้าไม่มีสามี ไม่มีลูก ) และพยายามช่วยเราเรื่องตำรวจ ( ไม่มีใครรู้ว่าป้าแกขึ้นไปได้ยังไง ) จนตอนนี้ได้ส่งเรื่องขึ้นศาล รอศาลตัดสินอยู่ค่ะ อยากทราบว่า เราจะต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะตอนนี้ทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ ( กลัวมากๆ เพราะไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้ ) อีกอย่างเราก็มีปัญหาเรื่องเงิน เพราะพึ่งคลอดลูกไป และต้องซ่อมรถเองด้วยค่ะ

122.154.22.106

ผู้เยี่ยมชม

Darunees@trane.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

9 มี.ค. 2555 21:48 #1

ผู้ตายขึ้นไปเดินบนพื้นผิวจราจรบนถนนวงแหวนตะวันออก ซึ่งกั้นไว้ตลอดทาง และไม่มีทางข้าม จึงเป็นความผิดของผู้ตายหรือมีส่วนประมาทด้วย ส่วนกรณีสามีของคุณผมว่าเป็นเหตุสุดวิสัยมากกว่าประมาท แล้วขับเลนขวาประมาณ 100 กม./ขม. ซึ่งไม่เกินที่กฎหมายกำหนด ตามความเห็นผมว่าน่าจะต่อสู้คดีในข้อหาขับรถโดยประมาทได้ แต่ถ้ากลัวจะแพ้ ก็ต้องรับสารภาพแล้วแถลงข้อเท็จจริงทั้งหมดต่อศาล มอบเงินค่าทำศพให้ญาติผู้ตายไปสักหน่อย ผมว่าคงไม่ติดคุกหรอก

58.11.198.87

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

darunees@trane.com

10 มี.ค. 2555 09:53 #2

สามีไปช่วยงานศพ และฟังพระสวดทุกคืนแม้บ้านจะอยู่ไกลกัน ( เราอยู่บางเมือง สมุทรปราการ บ้านผู้ตายอยู่วัชรพล ) และให้เงินช่วยงานศพ หลังจากงานศพเสร็จเราก็ทำบุญเลี้ยงพระที่บ้านทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้ผู้ตาย และญาติผู้เสียตายก็พยายามช่วยเหลือทุกอย่างแม้กระทั่งแนะนำเวลาที่ต้องขึ้นศาล

ไม่ทราบว่าในการดำเนินเรื่องในศาล จะมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างคะ จะได้เตรียมตัวไว้ถูกค่ะ

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ เพราะเราทั้งสองคนไม่มีความรู้เรื่องกฏหมายนี้เลยค่ะ

122.154.22.106

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

10 มี.ค. 2555 23:34 #3

การไปงานศพทุกคืน เป็นข้อเท็จจริงที่เป็นประโยชน์ต่อสามีคุณ ถ้าจะรับสารภาพก็ให้ทนายความที่ทำคดี ทำคำแถลงประกอบคำรับสารภาพ
ค่าใช้จ่ายสำหรับทนายความ ถ้าคุณรับสารภาพค่าทนายไม่แพงหรอก ไม่น่าเกิน 10,000 บาท สำหรับทนายทั่ว ๆ ไป เพราะไม่ได้ไปต่อสู้คดี ส่วนเงินที่จะจ่ายก็ดูว่าช่วยไปแล้วเท่าใด กรณีนี้ไม่น่ามากเพราะผู้ตายไม่มีภาระเลี้ยงดูใคร

124.121.121.210

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

คนต่างงหวัดจั

ผู้เยี่ยมชม

11 มี.ค. 2555 00:13 #4

ส่วนเงินช่วยเหลือก็มีช่วยในวันเผาศพส่วนหนึ่ง และเงินที่ประกันกับ พรบ.อีกส่วนหนึ่ง ( 350,000 )

ขอบพระคุณมากค่ะ ได้ยินแบบนี้รู้สึกดีขึ้นมามาก เพราะทุกวันเครียดมาก กลัวว่าสามีจะต้องติดคุก หากติดปัญหาใดๆ อีก
ก็จะมารบกวนถามทนายอีกนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

183.88.249.42

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

11 มี.ค. 2555 23:01 #5

จำนวนเงินที่ญาติผู้ตายได้รับไป ผมว่าเขาคงพอใจแล้วละครับ ให้ญาติผู้ตายที่มีสิทธิรับมรดกแถลงต่อศาลด้วยว่าพอใจที่ได้รับเงินจำนวนดังกล่าวและไม่ติดใจเอาความ ถึงแม้คดียอมความไม่ได้ก็ต้องแถลงให้ศาลทราบ

124.122.44.143

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

spinaker

spinaker

ผู้เยี่ยมชม

jotana@live.com

26 เม.ย 2555 15:33 #6

แล้วถ้่าทางญาติผู็้ตายเรียกเงินมามากจนเราไม่สามารถจ่ายได้ล่ะครับ เราจะต้องทำอย่างไร หรือจะต้องโดนฟ้องแล้วมีความผิดอะไรอีกบ้างครับ

180.183.249.223

spinaker

spinaker

ผู้เยี่ยมชม

jotana@live.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

26 เม.ย 2555 22:34 #7

ก็เป็นสิทธิที่เขาจะฟ้องเรียกค่าเสียหาย แต่ศาลจะพิพากษาให้เท่าไรก็จะดูที่อายุ อาชีพ การศึกษา และภาระความรับผิดชอบของผู้ตาย และค่าเสียหายนี้เป็นความรับผิดทางแพ่ง โจทก์ผู้ชนะคดีจะบังคับกับจำเลยได้เฉพาะกับทรัพย์สินเท่านั้น ถ้าจำเลยไม่มีทรัพย์สินโจทก์ก็จะไม่ได้อะไร

124.122.27.240

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image