แป๋ม

แป๋ม

ผู้เยี่ยมชม

panfinin@hotmail.com

สัญญาเช่า (1047 อ่าน)

23 พ.ค. 2555 01:18

พ่อเสียชีวิตและไม่ได้ทำพินัยกรรม น้องๆเลยให้พี่คนโตเป็นผู้จัดการมรดก ตอนนี้ังยังไม่ได้แบ่งทรัพมรดกนี้ถือว่าเป็นทรัพมรดกร่วมกันใช้มัยค่ะ
และถ้าผู้จัดการมรดกแอบไปทำสัญญาเช่าโดยที่ทายาทไม่ทราบเมื่อมีการแบ่งมรดกแล้วทายาทที่ได้จะสามารถฉีกและทำสัญญาใหม่ได้มัยค่ะ การเก็บค่าเช่าที่ก็เหมือนกันค่ะเสียงข้างมากของทายาทบอกว่าจะไม่มีการเก็บค่าเช่าจนกว่าจะมีการแบ่งมรดกเสร็จแล้วจึงค่อยมาเก็บค่าเช่าย้อนหลังแต่ผู้จัดการมรดกแอบไปขู่คนเช่าเพื่อจะเก็บค่าเช่าทายาทสามารถจะทำอะไรได้บ้างค่ะ

27.55.4.25

แป๋ม

แป๋ม

ผู้เยี่ยมชม

panfinin@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

23 พ.ค. 2555 16:27 #1

ถือว่าเป็นมรดกที่ยังไม่ได้แบ่ง ผู้จัดการมรดกครอบครองแทนทายาททั้งหมด ทายาทอื่นถ้าอยากได้ก็ต้องฟ้องแบ่ง ส่วนค่าเช่าผมว่าไปว่ากันภายหลังดีกว่าครับ มูลค่ามันน่าจะน้อยกว่าราคาทรัพย์สิน

124.122.255.2

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image