ชัยการ

ชัยการ

ผู้เยี่ยมชม

chanaudom@hotmail.com

เมาแล้วขับรถเร็ว (624 อ่าน)

9 เม.ย 2555 16:36

รบกวนสอบถามผู้รู้หน่อยครับว่า การเมาและขับรถเร็วเกินกว่า 100 km./ชม.ในทางหลวงชนบท จนทำให้เสียหลักในการบังคับรถอันเนื่องมาจากมีรถจักรยานยนต์วิ่งเข้าทางร่วมในระยะที่ไม่กระาชั้นชิด ซึ่งรถดังกล่าวไม่ได้ชนรถจักรยานยนต์ แต่อาจจะหักหลบและข้ามเลนไปชนรถอีกครั้งที่วิ่งสวนทางมา ผล

สุดท้ายคนขับเสียชีวิตพร้อมกับรถที่วิ่งสวนทางมา

คำถามครับ : 1 รถจักรยานยนต์ที่วิ่งเข้าทางร่วมผิดหรือไม่

2 เมื่อผู้ขับเสียชีิวิตด้วย คดีจะจบลงเลยหรือไม่

3 รถจักรยานยนต์จะทำอย่างไร เมื่อมีเหตุการณ์นี้เกิดขึ้น

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบข้อสงสัยด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ ... ผู้กำลังเดือดร้อน เพราะคนเมาแล้วขับ

110.49.234.154

ชัยการ

ชัยการ

ผู้เยี่ยมชม

chanaudom@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

9 เม.ย 2555 23:34 #1

1. วิ่งเข้าทางร่วมในกรณีนี้หมายถึงจากทางโทวิ่งเข้าทางเอก หรือจากถนนซอยเลี้ยวออกถนนใหญ่ ใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่ก็ต้องดูว่าเข้ามาโดยรอให้รถทางตรงไปก่อนหรือไม่ ถ้าไม่รอก็ผิดอยู่แล้ว
2. ต้องดูว่าตำรวจจะกล้าชี้ชัดไปเลยหรือไม่ว่า ผู้ตายตายเพราะความประมาทของผู้ขับรถจักรยานยนต์
3. คำถามคงหมายถึง ถ้าตำรวจตั้งข้อหาประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย ถ้าอยากจะสู้คดีก็ต้องหาพยานมาต่อสู้ว่า ผู้ตายถึงแก่ความตายโดยที่ไม่ได้มาจากการกระทำของคุณ
คำถามต้องละเอียดชัดเจนกว่านี้ นี่ผมต้องเดาคำถาม เพื่อที่จะตอบให้ได้ ถ้าเดาคำถามผิดคำตอบก็ผิดตามไปด้วย

124.121.147.21

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image