เบิ้ม

เบิ้ม

ผู้เยี่ยมชม

4sharedcom@hotmail.com

การให้ที่ดินโดยเสน่ห์หา (1935 อ่าน)

31 พ.ค. 2555 12:28

คุณยายให้ที่ดินผมโดยเสน่ห์หา ซึ่งเราได้ไปทำธุรกรรมที่ สำนักงานที่ดินประจำอำเภอ อยากถามว่า
1.คุณยายสามารถเอาที่ดินคืนได้หรือไม่
2.หลานคนอื่นสามารถฟ้องผมเพื่อเอาที่ดินที่คุณยายให้มาเป็นของตัวเองได้หรือไม่
3.ผมสามารถเอาที่ดินไปขายต่อหรือให้เช่าได้หรือไม่
4.เนื่องด้วยมีบ้านบนที่ดินผืนนี้แต่คุณยายไม่ได้โอนให้เนื่องจากไม่มีหลักฐานการเป็นเจ้าของบ้านของคุณยายเพราะปลูกมานานแล้ว ถ้าคุณยายเป็นอะไรไปแล้ว บ้านจะเป็นของใครครับ แล้วจะต้องแก้ไขอย่างไร

118.172.195.228

เบิ้ม

เบิ้ม

ผู้เยี่ยมชม

4sharedcom@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

1 มิ.ย. 2555 20:02 #1

1. เมื่อให้แล้วผู้ให้สามารถถอนคืนการให้ได้ เมื่อผู้รับประพฤติเนรคุณ
2. คนอื่นจะมาฟ้องเอาคืนไม่ได้หรอกครับ นอกจากคุณยายเท่านั้น
3. เมื่อเป็นกรรมสิทธิของคุณแล้ว ก็สามารถทำนิติกรรมขายหรือเช่าได้เสมอ
4. ถ้าไม่ได้โอนบ้านไปด้วย ถ้าคุณยายตาย บุตรของคุณยายที่เหลือ(ที่ไม่ใช่คุณแม่) อาจขอรับมรดกได้ ถ้าเจรจาไม่สำเร็จอาจต้องมีการรื้อบ้าน

124.122.28.98

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ทิน

ทิน

ผู้เยี่ยมชม

wattanate@gmail.com

12 ก.พ. 2556 09:24 #2

ขอถามหน่อยครับ
1.แม่ให้ที่ดินลูก( มีลูกหลายคนแต่จดทะเบียนให้คนเดียว) ลูกคนอื่นสามรถฟ้องร้องขอแบ่งที่ดินแปลงดังกล่าวได้มั๊ยครับ
2.ลูกคนที่ได้รับที่ดิน นำดินมาขายฝากกับผม แล้วหมดอายุการขายฝาก (ไม่มาต่อสัญญา) กรรมสิทธิในที่ดินตกเป็นของผมเลยหรือไม่ครับ
3.ตอนนี้มีทายาทบางท่าน ได้ไปร้องขออายัดที่ดินที่สนง.ที่ดิน แล้วเจ้าหน้าที่ที่ดินก็มีคำสั่งอายัดที่ดินแปลงดังกล่าว ขอเรียนถามว่าคำสั่งดังกล่าวชอบด้วยกฏหมายหรือไม่
4.กรณีต่อเนื่องจากข้อ3 ผมได้ทำสัญญาจะขายที่ดินแปลงดังกล่าว ภายในระยะเวลา60 วัน ถ้ายังมีคำสั่งอายัดที่ดินอยู่จะสามารถขายได้หรือไม่ เพราะในสัญญาจะซื้อจะขายระบุว่าถ้าผมผิดสัญญาจะต้องเสียค่าปรับ เป็นเงิน 100,000 บาท ไม่รวมเงินมัดจำ ขอเรียนถามว่า กรณีคำสั่งอายัดที่ดินไม่ชอบด้วยกฏหมาย ผมสามารถฟ้องร้องทางแพ่งเอาผิดใครได้บ้างครับ

101.51.147.10

ทิน

ทิน

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

12 ก.พ. 2556 16:22 #3

1. เจ้าของที่ดินมีสิทธิจะโอนที่ดินให้ใครก็ได้ เว้นแต่การโอนที่ไม่ชอบด้วยกฎหมาย เช่น ปลอมใบมอบอำนาจในการโอน ฯลฯ
2. การขายฝาก กรรมสิทธิตกเป็นของผู้ซื้อตั้งแต่วันทำสัญญา ถ้าครบกำหนดไถ่แล้ว ผู้ขายไม่มาไถ่คืน ก็แค่หมดสิทธิในการไถ่เท่านั้น
3. เขาอายัดด้วยเหตุอันใดครับ ถ้าศาลยังไม่มีคำพิพากษาเพิกถอนก็อายัดได้แค่ชั่วคราวเท่านั้น
4. อาจอ้างว่าการที่ไม่สามารถโอนได้ เนื่องจากเหตุสุดวิสัย

115.87.8.206

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ทิน

ทิน

ผู้เยี่ยมชม

13 ก.พ. 2556 09:26 #4

ขอบคุณมากครับที่ตอบข้อถามนะครับ
ขอเรียนถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ
4.กรณีต่อเนื่องจากข้อ3 ผมได้ทำสัญญาจะขายที่ดินแปลงดังกล่าว ภายในระยะเวลา60 วัน ถ้ายังมีคำสั่งอายัดที่ดินอยู่จะสามารถขายได้หรือไม่ เพราะในสัญญาจะซื้อจะขายระบุว่าถ้าผมผิดสัญญาจะต้องเสียค่าปรับ เป็นเงิน 100,000 บาท ไม่รวมเงินมัดจำ ขอเรียนถามว่า กรณีคำสั่งอายัดที่ดินไม่ชอบด้วยกฏหมาย ผมสามารถฟ้องร้องทางแพ่งเอาผิดใครได้บ้างครับ

101.51.152.209

ทิน

ทิน

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

13 ก.พ. 2556 16:17 #5

ก็ฟ้องเอาผิดกับคนที่มาขออายัดนั่นแหละ เป็นคดีแพ่งเรียกค่าเสียหายตามที่เสียหายจริง

115.87.9.141

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image