จุฑามาศ

จุฑามาศ

ผู้เยี่ยมชม

chutamat_aor@hotmail.com

รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ (627 อ่าน)

3 เม.ย 2555 23:20

ที่คุณทนายตอบมาเกี่ยวกับข้อหาหมิ่นประมาทกับทำให้บริษัทเสียทรัพย์สินถ้าเค้าฟ้องเราจริงเราสามารถฟ้องกลับได้บ้างรึป่าวค่ะที่เค้าให้เราทำงานให้แต่ไม่จ่ายเงินหลักฐานก็น่าจะเป้นหนังสือที่เราทำให้โดยมีชื่อเราเป็นทีมงานผู้จัดทำหนังสืออ่ะคะ เพราะลองอ่านในกฎหมายแรงงานทางนั้นเค้าน่าจะแจ้งว่าเราทำให้บริษัทเค้าเสียหายทั้งที่ไม่ใช่ความผิดเราเป็นเพราะเค้าไม่มีเงินไปซื้อกระดาษมาให้โรงพิมพ์เองจึงให้เราเป็นคนชดใช้ค่าเสียหายอ่ะคะ ถ้าโดนฟ้องเราสามารถฟ้องกลับได้มั๊ยค่ะ ถ้าได้เราจะฟ้องในข้อหาอะไร หรือว่าจะร้องเรียนกรมแรงงานได้รึป่าวค่ะ แล้วเรื่องหมิ่นประมาทล่ะคะอย่างไหนถึงเรียกว่าหมิ่นประมาทคะการที่เค้าว่าเราปากดี เนรคุณนี่ใช่รึป่าวค่ะ

171.97.174.58

จุฑามาศ

จุฑามาศ

ผู้เยี่ยมชม

chutamat_aor@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

4 เม.ย 2555 23:00 #1

ถ้าเขาฟ้องคดีอาญาข้อหาหมิ่นประมาท คุณก็ไม่สามารถฟ้องแย้งกลับไปได้ เพราะการฟ้องแย้งมีได้เฉพาะคดีแพ่งเท่านั้น แต่คุณสามารถไปฟ้องเป็นคดีแรงงานคดีใหม่ต่างหากได้ แต่ถ้าเงินที่ค้างนิดหน่อยมันจะไม่คุ้มค่าทนายสิครับ ไปร้องเรียนกรมคุ้มครองแรงงานก่อนดีกว่าครับ

110.169.171.152

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ดอน บ้านไกล

ดอน บ้านไกล

ผู้เยี่ยมชม

thaifoolwear@hotmail.com

15 พ.ค. 2555 18:09 #2

มีนะขอบอก ก็คดีเราฟ้องเขาหมิ่นประมาทเขายังฟ้องแย้งกลับมาเลยว่า เบิกความเท็จในศาล และแน่นอน เราก็จะฟ้องกลับไปอีกเหมือนกันว่าทางนั้นต่างหากที่เบิกความเท็จ ... คดีล้นสาลไปหมด เพราะศาลก็เอามาพิจารณา เอากันเข้าไปไม่จบไม่สิ้น

101.108.0.203

ดอน บ้านไกล

ดอน บ้านไกล

ผู้เยี่ยมชม

thaifoolwear@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

15 พ.ค. 2555 22:09 #3

คำว่าฟ้องแย้งของผมเป็นศัพท์กฎหมาย หมายถึงจำเลยฟ้องกลับไปในคดีเดิม โดยฟ้องไปพร้อมกับคำให้การ อย่างกรณีของคุณที่โพสต์มาเขาไม่เรียกว่าฟ้องแย้ง

124.121.144.71

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image