win

win

ผู้เยี่ยมชม

natureinter@gmail.com

ซื้อที่ดินจากแบงค์ซึ่งแบงค์ขายรวมโฉนดภาระจำยอมมาด้วย (830 อ่าน)

7 เม.ย 2555 17:20

รบกวนหน่อยค่ะ

คือไปซื้อที่ดินจากแบงค์ซึ่งแบงค์ขายรวมโฉนดภาระจำยอมมาด้วย คือเมื่อก่อนเจ้าของเดิมคิดจะขายเป็นที่ดินจัดสรรเล็กๆ เลยแบ่งที่ดินไว้เป็นภาระจำยอม ทางเดิน เป็นรูปตัวยู ซึ่งเข้าออกได้ทั้งฝั่งซ้ายและฝั่งขวา และจริงๆเข้าออกเพียงฝั่งใดฝั่งหนึ่งก็ได้ เพราะกว้างประมาณ 7 เมตร

แต่เป็นทางดินธรรมดาไม่ได้เทปูน ตอนนี้ที่ดินที่ดิฉันซื้อจากแบงค์ ก็ประมาณครึ่งนึงของทั้งหมด มีส่วนที่ติดถนนใหญ่ส่วนหนึ่ง

ส่วนโฉนดภาระจำยอม ก็เกี่ยวข้องผูกพันกับ 3 เจ้าของ ซึ่งที่ดินเป็นรูปตัวแอลอยู่ฝั่งขวา

***ในโฉนดภาระจำยอม ระบุว่าโฉนดเลขที่-- ตกอยู่ในบังคับการจำยอมเรื่องทางเดิน---ของโฉนดเลขที่ ----(ซึ่งเมื่อก่อนเป็นโฉนดเดียว ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 3 เจ้าของ) ตามบันทึกข้อตกลง ฉบับ ลว 19 ธค. 2538

เจ้าของแรกหน้าบ้านติดถนนใหญ่และปลูกบ้านเดี่ยวล้อมกำแพงไว้ ซึ่งไม่จำเป็นต้องใช้ถนนภาระจำยอมซึ่งอยู่ด้านข้างเลย

เจ้าของที่สองตอนนี้เป็นที่ดินเปล่า ซึ่งที่ดินติดถนนภาระจำยอมหนึ่งฝั่ง อีกฝั่งติดถนนหลวง (ซึ่งเมื่อก่อนยังไม่มีถนนหลวง) ดูๆแล้วก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ถนนภาระจำยอมเลย

ส่วนเจ้าของที่สาม จำเป็นต้องใช้ถนนภาระจำยอมนี้ เพราะเป็นที่ดินที่อยู่ด้านใน ไม่มีทางออก

คำถามคือ

1 ถ้าดิฉันจะปิดถนนภาระจำยอม ซึ่งเป็นตัวยูฝั่งซ้าย คือฝั่งที่เกี่ยวข้องกับที่ดินที่ดิฉันซื้อไว้ และยกให้เจ้าของที่สามที่ไม่มีทางออก ใช้ถนนตัวยูฝั่งขวา ซึ่งสะดวกกับที่ดินของเขาที่อยู่ฝั่งขวา และเขาจะได้เหมือนถนนส่วนตัวด้วย มีเขาใช้คนเดียว เพราะเจ้าของที่สอง ที่ดินก็ติดถนนหลวงด้านข้างแล้ว ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ถนนภาระจำยอมนี้ แต่ไม่ทราบว่าเขาจะยอมหรือไม่ถ้าดิฉันจะให้เขาช่วยเซ็นต์ยกเลิก

ส่วนฝั่งซ้ายซึ่งเป็นฝั่งดิฉัน อนาคตถ้ามีคนอยู่กันมากๆ จะได้ไม่มีใครไปใช้เส้นทางฝั่งขวาของเขา ให้มันวุ่นวาย เขาก็จะได้ความเป็นส่วนตัว ซึ่งได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย ทั้งดิฉันและเขา

ดิฉันจะสามารถทำแบบนั้นได้หรือไม่คะ

2 ถ้าทำได้ดิฉันต้องให้เจ้าของทั้ง 3 เซ็นยกเลิกถนนภาระจำยอมหรือไม่ หรือว่ายกเลิกโดยอัตโนมัติสำหรับเจ้าของแรกกับเจ้าของที่สอง เพราะไม่มีความจำเป็นต้องใช้ แค่ให้เจ้าของที่สามเซ็นต็ยกเลิกก็ได้แล้ว

3 ถ้าเซ็นต์ยกเลิกถนนภาระจำยอมแล้ว ดิฉันจะรวมโฉนดโดยเอาโฉนดถนนภาระจำยอมรวมเข้ากับที่ดินทั้งหมดของดิฉัน จากนั้นจึงแบ่งที่ดินส่วนตัวยูฝั่งขวาให้กับเจ้าของที่สาม โดยให้เขาเป็นเจ้าของที่ดินไปเลย ดิฉันจะทำแบบนี้ได้ไหม

4 ดิฉันควรจะเจรจากับพวกเขา 3 ท่านอย่างไรดีคะ ต้องให้เงินตอบแทนเขาอย่างไรบ้าง

5 ถ้ากรณียกเลิกภาระจำยอมไม่ได้ เจ้าของที่สามซึ่งมีอาชีพรับเหมาก่อสร้าง ซึ่งต้องมีรถใหญ่เข้าออกถนน เวลาถนนเสียหาย ใครเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายคะ

6 มีวิธีแนะนำการยกเลิกภาระจำยอมมั้ยคะ โดยที่พวกเขาทั้งสามก็ happy น่ะค่ะ

7 ***ในโฉนดภาระจำยอม ระบุว่าโฉนดเลขที่-- ตกอยู่ในบังคับการจำยอมเรื่องทางเดิน---ของโฉนดเลขที่ ----(ซึ่งเมื่อก่อนเป็นโฉนดเดียว ตอนนี้เปลี่ยนเป็น 3 เจ้าของ) ตามบันทึกข้อตกลง ฉบับ ลว 19 ธค. 2538

เราจะหาอ่านบันทึกข้อตกลง ฉบับ ลว 19 ธค.2538 ได้ที่ไหนคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

171.4.204.13

win

win

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

7 เม.ย 2555 22:33 #1

ตอบข้อ 1.- 4. เขาจะยอมหรือไม่ต้องเปิดฉากพูดคุยกับเขาอย่างเป็นมิตรละครับ ก็คงไปตอบแทนเขาไม่ได้ว่าเขาจะยอมหรือไม่ แต่ตามกฎหมายถ้าเขาไม่ได้ใช้เกิน 10 ปี ก็ยกเลิกทางภาระจำยอมได้ ถ้าเขาไม่ไปจดทะเบียนยกเลิกที่สำนักงานที่ดิน คุณก็ต้องยื่นฟ้องเขาเป็นจำเลย แต่ถ้าเขายอมตามที่คุณเสนอ ก็ทำได้ทุกอย่างที่ต้องการ
ข้อ 5. ถ้าทางเข้าได้รับความเสียหายคนใช้ทางก็ต้องรับผิดซ่อมสิครับ
ข้อ 6. ก็ต้องพูดคุยกับเขาดีๆ อย่างเป็นมิตร
ข้อ 7. รายละเอียดในบันทึกต้องไปดูที่สำนักงานที่ดินที่อยู่ในพื้นที่ครับ

124.122.196.12

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

win

win

ผู้เยี่ยมชม

10 เม.ย 2555 10:49 #2

พี่คะ รบกวนถามเพิ่มเติมค่ะ เป็นถนนภาระจำยอมตั้งแต่ปี 38 และปล่อยร้างมาน่าจะ 10 กว่าปีแล้วค่ะ คำถามคือ

1 แบบนี้เราน่าจะอ้างสิทธินี้ขอยกเลิกได้ใช่มั้ยคะ

2 เราสามารถยกเลิกแค่เจ้าของแรก และเจ้าของที่สอง ซึ่งไม่จำเป็นต้องใช้ได้มัย้

ขอบคุณมากค่ะ

223.206.44.43

win

win

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

10 เม.ย 2555 19:04 #3

ข้อ 1. ,2. ถ้าไม่ได้ใช้มาเกิน 10 ปีจริง ขอยกเลิกได้ครับ แต่ข้อเท็จจริงเป็นการจดทะเบียน ถ้าอยากยกเลิกก็ควรจดทะเบียนยกเลิกไปด้วย

124.122.241.166

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

win

win

ผู้เยี่ยมชม

24 เม.ย 2555 12:09 #4

พี่คะ แล้วถ้ายกเลิก เนื่องจากไม่ได้ใช้เกิน 10 ปี เราไปจดทะเบียนยกเลิกที่กรมที่ดินเองได้มั้ย โดยที่ไม่ต้องให้เจ้าของสามานยทรัพย์เซ็นต์ยกเลิก

***ตอนแบงค์ยึดที่ดินแปลงนี้ ตอนนั้นปล่อยเป็นที่ดินเปล่า 10 กว่าปีค่ะ เพิ่งมีคนมาอยู่น่าจะ 5 ปีหลังนี้เองค่ะ
ขอบคุณค่ะ

223.206.211.104

win

win

ผู้เยี่ยมชม

win

win

ผู้เยี่ยมชม

24 เม.ย 2555 13:14 #5

ถามเพิ่มเติมค่ะ แล้วแบบฟอร์มการยกเลิกภาระจำยอม ที่เราจะให้พวกเขาเซ็นต์ จะหาได้จากที่ไหนคะ ขอบคุณค่ะ

223.205.227.64

win

win

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

24 เม.ย 2555 21:19 #6

เจ้าหน้าที่เขาจะไม่เพิกถอนทางทะเบียนให้นะสิครับ ส่วนแบบฟอร์มเขียนหรือพิมพ์ก็ได้ครับ

124.122.41.93

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

win

win

ผู้เยี่ยมชม

7 พ.ค. 2555 14:09 #7

ขอบคุณพี่มากๆค่ะ

223.207.61.198