สาวิตรี

สาวิตรี

ผู้เยี่ยมชม

pimmyyoung@hotmail.com

ถ้าไม่ได้จดทะเบียนสมรส เวลาเราตาย สามีจะได้ทรัพย์สินเราไหมคะ (1143 อ่าน)

4 เม.ย 2555 12:31

รบกวนปรึกษาคุณทนายคะ

ดิฉันแต่งงานโดยไม่ได้จดทะเบียนสมรส ไม่มีลูกค่ะ เวลาดิฉันตาย สามีจะได้ทรัพย์สินของเราไหมคะ

ดิฉันผ่อนบ้านร่วมกับสามีอยู่โดยใช้ชื่อ 2 คนค่ะ ต่างคนต่างทำงานหาเงินค่ะ ส่วนดิฉันทำค้าขายส่วนตัวและเล่นหุ้นค่ะ

ดิฉันเป็นห่วงพ่อแม่มากค่ะ อยากให้ท่านได้รับมรดกทั้งหมดของดิฉันค่ะ เพราะสามีก็เป็นคนฐานะดีอยู่แล้ว ไม่เดือดร้อนเรื่องเงินค่ะ
อย่างนี้จำเป็นต้องทำพินัยกรรมยกให้พ่อแม่ไหมคะ หรือตามกฎหมาย พ่อแม่จะได้รับทั้งหมดอยู่แล้วคะ

ขอบคุณมากค่ะ

203.130.134.132

สาวิตรี

สาวิตรี

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

4 เม.ย 2555 22:21 #1

คุณไม่ได้จดทะเบียนสมรสกับสามี ถ้าคุณตายสามีจะไม่ได้รับมรดกเลย เว้นแต่เขาจะอ้างว่าทรัพย์สินที่ไม่มีชื่อเขา มันเป็นกรรมสิทธิรวมจากการทำมาหาได้ร่วมกัน เขาอ้างได้เท่านั้น
ตามกฎหมายถ้าคุณตายทรัพย์มรดกจะตกเป็นของพ่อกับแม่ แต่ถ้ากลัวว่าจะไม่ได้ เอาให้ชัวร์ก็ทำพินัยกรรมไว้ก็ดีครับ ส่วนบ้านมีชื่อ 2 คน ก็เป็นของสามีอยู่แล้วครึ่งหนึ่ง

110.169.171.152

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สาวิตรี

สาวิตรี

ผู้เยี่ยมชม

11 เม.ย 2555 09:04 #2

รบกวนเรียนถามคุณทนายต่อ 2 ข้อนะคะ

1. เรื่องดิฉันและสามีกำลังผ่อนบ้านที่เป็นชื่อร่วมกันอยู่ ระยะเวลาผ่อน 30 ปี แต่เพิ่งผ่อนมาได้ 1 ปีค่ะ ดิฉันเป็นคนกู้หลัก ถ้าดิฉันตายไปก่อนผ่อนหมด จะเป็นยังไงต่อคะ ถ้าสามีไม่ยอมขายล่ะคะ

2. เรื่องเงินในบัญชีธนาคารที่เป็นชื่อร่วม สามีต้องจัดการเอามาแบ่งครึ่งให้พ่อแม่ดิฉันใช่ไหมคะ ถ้าเค้าไม่ยอมให้ พ่อแม่ต้องทำอย่างไรคะ

ขอบพระคุณมากคะ
สาวิตรี

203.130.134.132

สาวิตรี

สาวิตรี

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

11 เม.ย 2555 22:15 #3

1. เรื่องบ้านที่มีชื่อคุณอยู่ด้วย สามีจะได้เฉพาะในส่วนของเขาเท่านั้นในส่วนของคุณต้องตกเป็นของพ่อแม่ แต่จะมีปัญหาในการผ่อนถ้าสามีผ่อนต่อไม่ไหว ก็จะถูกแบงค์ยึด ไม่งั้นก็ขายต่อแต่คนที่มาซื้อก็ต้องมีคุณสมบัตืพร้อมที่จะเป็นลูกหนี้แบงค์ได้
2. ส่วนเงินฝากในส่วนของคุณก็ตกเป็นของพ่อแม่เช่นกันครับ

58.11.211.103

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image