รัตนาภรณ์

รัตนาภรณ์

ผู้เยี่ยมชม

pang_oo7@hotmail.com

เรื่องถนนส่วนบุคคล (1133 อ่าน)

17 เม.ย 2555 17:52

เรียน ท่านทนายความอาสา
ชาวบ้านซื้อที่ดินโดยมีทางเข้าออกเป็นถนนส่วนบุคคลและทางชาวบ้านได้ใช้ถนนเส้นนี้(เป็นทั้งทางเดิน,และรถสัญจรในชุมชน)เป็นเวลามามากว่า ๑๐ ปีแล้วและชาวบ้านต้องการอยากให้เป็นถนนสาธารณะเนื่องทางรัฐบาลจะได้เข้ามาทำท่อระบายน้ำเพราะช่วงหน้าฝนมีปัญหาเรื่องน้ำท่วมอย่างมาก ชาวบ้านได้ไปขอให้เจ้าของที่เซ็นเป็นสาธารณะแต่ทางเจ้าของที่นั้นบอกเราว่า"ให้ทางชาวบ้านก่อกำแพงปิดทางสุดซอย" แล้วจะเซ็นให้แต่ทางเจ้าของที่ผิดคำพูด เนื่องจากวันรุ่งขึ้นทางเจ้าของที่ให้ญาติมาทมที่ดินบริเวณที่เป็นถนนที่เราใช้เข้า-ออกมานานแล้ว ทางชาวบ้านจึงได้ห้ามไว้ไม่ให้มาทมที่ดินบริเวณถนนตรงนั้น เราควรจะทำไงดีที่จะให้ถนนเส้นนี้เป็นสาธรณะ ทางด้านกฏหมายเอาผิดเจ้าของที่ได้หรือไม่ โปรดให้คำปรึกษาเราด้วยเพราะชาวบ้านเครียดมากใกล้หน้าฝนแล้ว ขอบคุณค่ะ
ขอแสดงความนับถืออย่างยิ่ง
รัตนาภรณ์ แสงจันทร์รัตน์

61.7.172.198

รัตนาภรณ์

รัตนาภรณ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

17 เม.ย 2555 22:50 #1

เป็นที่ดินจัดสรรใช่ไหมครับ มีพ.ร.บ.จัดสรรที่ดินคุ้มครองอยู่ว่าเจ้าของที่ดินต้องต้องให้มีทางเดินผ่าน แต่จะเป็นทางสาธารณะหรือไม่นั้น ถ้าเขาไม่ยอมยกให้ทางราชการ ต้องฟ้องศาลแล้วใช้พยานบุคคลเบิกความอ้างคำพูดของเจ้าของที่ว่ายินยอมยกให้แล้ว ถือว่ามีผลทันที

115.87.9.251

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

รัตนาภรณ์

รัตนาภรณ์

ผู้เยี่ยมชม

21 เม.ย 2555 21:20 #2

ขอบคุณค่ะ เป็นที่ดินจัดสรรค่ะ ขอถามเพิ่มอีกนิดหนึ่งนะค่ะคือว่าชาวบ้านซื้อที่ดินมาตั้งแต่ปี 2538 และเมื่อประมาณไม่นานนี้มีชาวบ้านไปกรมที่ดินทำการโอนที่ดินกันแต่มีข้องสังเกตุคือว่า..เจ้าหน้าที่มีการแก้ไขเลขที่ดิน(ทั้งด้านบน,ด้านรูปแผนที่)แต่ทางพวกเราไม่ทราบเลยว่ามีการเปลี่ยนเลขที่ดินและทางด้านเจ้าของที่ก็ยังไม่ทราบว่าทางเรามีโฉนดที่ดินแปลงแม่ที่ยังไม่ได้แก้ไขอยู่เราควรทำอย่างไรดีค่ะ

61.7.169.220

รัตนาภรณ์

รัตนาภรณ์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

22 เม.ย 2555 16:45 #3

การเปลี่ยนเลขที่ดิน คงเป็นการเปลี่ยนที่สำนักงานที่ดิน ซึ่งเป็นเรื่องปกติ นำโฉนดไปให้เจ้าหน้าที่เปลี่ยนเลขใหม่ก็ได้ครับ

124.121.138.34

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image