พรวิมล

พรวิมล

ผู้เยี่ยมชม

noic9792@yahoo.com

ทำสัญญาเช่าที่ดินเพื่อทำนา (2264 อ่าน)

16 ส.ค. 2555 10:42

ขอเรียนสอบถามค่ะว่า มีสัญญาเช่าที่ดิน เช่าทำนา ที่รัดคุมมั๊ยค่ะ พอดีมีที่ดินอยู่ที่รังสิต ที่ชาวบ้านแถวนั้น มาทำนาโดยไม่แจ้ง
ให้เราทราบ เราไปเจอก็บอกว่าเราไม่อยากให้ทำ เก็บเกี่ยวเสร็จขอให้เลิก แต่เค้าก็ยังทำอยู่โดยจะขอเช่า ซึ่งเท่าที่ทราบเค้า
ทำนามา2-3 ปีแล้ว ( ไม่ได้ไปดูที่ ) ตอนแรกบอกให้เลิก ก็ยังทำ ก็เลยตัดสินใจจะให้เช่า โดยจะให้เช่า ปี ต่อ ปี ไม่มีสิ่งปลูกสร้าง
ไม่ผูกมัดสามารถยกเลิกได้ทันที ถ้าเราต้องการใช้ที่ดิน จะหาสัญญาได้ที่ไหนค่ะ พอแนะนำได้บ้างมั๊ยค่ะ หรือจะเป็นแบบรับจ้างทำนา
ดีค่ะ ขอเรียนปรึกษาค่ะ ถ้าเสียค่าใช้จ่ายในการร่างสัญญาจะเท่าไรค่ะ
ขอบพระคุณค่ะ

101.108.0.176

พรวิมล

พรวิมล

ผู้เยี่ยมชม

noic9792@yahoo.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

16 ส.ค. 2555 17:39 #1

เช่าทำนาคงทำสัญญาปีต่อปีไม่ได้ และยกเลิกสัญญาทันทีก็ไม่ได้ต้องอยู่ภายในบังคับของพระราชบัญญัติการเช่าที่ดินเพื่อเกษตรกรรม ส่วนค่าจ้างร่างสัญญาต้องสอบถามทางโทรศัพท์ครับ

58.11.193.144

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image