เมียหลวง

เมียหลวง

ผู้เยี่ยมชม

chuanchom_2009@windowslive.com

ปัญหาครอบครัว (4219 อ่าน)

30 เม.ย 2555 11:26

สามีมีลูกกับเมียน้อย จะส่งให้เดือนละ2000 แต่ไม่ให้มาอยู่กินด้วย เมียน้อยขอเงิน200,000ค่าเลี้ยงดูบุตร แล้วจะเลิกกับสามี แต่สามีไม่มีเงินให้ เมียน้อยก็เลยไม่ยอม ก็จะอยู่กินกับสามีที่บ้านพักข้าราชการ ยอมอด บอกว่าถ้ากลับไปอยู่บ้านที่อุบล กลัวสามีดิฉันไม่ส่งเสีย สามีดิฉันบอกไปแล้วว่าไม่มีปัญญาเลี้ยงและไม่ได้ตั้งใจที่จะมีลูก ลำพังตัวเองก็จะไม่รอด เมียน้อยโกหกสามีว่ามีลูกไม่ได้เป็นโรคหัวใจ จนเกิดเรื่องนี้ขึ้น เด็กอายุได้6เดือนแล้ว ในใบเกิดสามีดิฉันก็มีชื่อว่าเป็นพ่อเด็กด้วย ปัญหาตอนนี้จะทำยังไงดีคะ ใจของสามีก็อยากจะหาเงินมาให้ผู้หญิงเพื่อจะได้จบ แต่กล้วว่ามันไม่จบแค่นี้ ต้องทำยังไงดี กลัวผู้หญิงคนนี้จะมาเอาเงินอีก และดิฉันก็จดทะเบียนสมรสกับสามีมีลูกด้วยกัน2คน ใจดิฉันเองก็ไม่อยากให้เมียน้อยมาอยู่กินกับสามี แต่เงินก็ไม่มีปั้ญญาจะหามาให้ตั้ง200000 และดิฉันก็รับราชการกลัวว่าเสียเปรียบเขา มีสิทธิ์ที่จะฟ้องร้องอะไรได้ เพราะสามีก็ยอมรับว่าเป็นคนผิด แต่ตอนนี้ไม่รู้จะทำยังไง ขอรบกวนปรึกษาหน่อยคะ

125.26.58.215

เมียหลวง

เมียหลวง

ผู้เยี่ยมชม

chuanchom_2009@windowslive.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

30 เม.ย 2555 21:40 #1

คุณฟ้องเรียกค่าทดแทนจากเมียน้อยได้ แต่จะห้ามไม่ไห้เขามายุ่งไม่มีกฎหมายบัญญัติไว้ แต่เมียน้อยก็สามารถฟ้องเรียกร้องสามีคุณได้แค่ค่าอุการะเลี้ยงดูบุตรเท่านั้น โดยศาลจะให้จ่ายเป็นรายเดือนเป็นขั้นบันได ตามอายุและการศึกษาของเด็ก สามีคุณจะไปอ้างเพื่อต่อสู้คดีว่าไม่มีปัญญาเลี้ยงหรือไม่ตั้งใจมีลูกไม่ได้ อย่าไปอ้างแบบนั้นเสียชื่อข้าราชการไทย ถ้าเขาฟ้องแล้วไม่จ่ายเขาจะให้กรมบังคับคดีหักจากเงินเดือน คุณอาจถามต่อไปว่าและลูกคุณจะกินอะไร ต้องไปถามสามีละครับ แต่ถ้าสามีไม่ส่งเสียเลี้ยงดูลูกคุณ คุณก็ฟ้องสามีได้เช่นกัน

124.122.225.211

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

เมียหลวง

เมียหลวง

ผู้เยี่ยมชม

1 พ.ค. 2555 12:42 #2

ขอบคุณค่ะที่ให้คำปรึกษา เมียน้อยยังไม่ได้ฟ้องร้องแค่พูดกับสามีจะเอาเงินค่าเลี้ยงดูบุตร200000บาท คือทางสามีไม่มีเงินให้มากขนาดนั้น ทางออกตอนนี้ดิฉันไม่รู้จะทำยังไง ถ้าดิฉันจะฟ้องค่าทดแทนจากเมียน้อยต้องทำอย่างไร หรือรอให้เมียน้อยฟ้องค่าเลี้ยงดูเด็กก่อน

125.26.64.67

เมียหลวง

เมียหลวง

ผู้เยี่ยมชม

เมียหลวง

เมียหลวง

ผู้เยี่ยมชม

1 พ.ค. 2555 12:54 #3

ถ้าสามีหาเงินมาจ่ายให้เมียน้อยต้องทำหนังสือไม่ให้เมียน้อยมาเอาเงินอีกได้หรือไม่และต้องทำที่อำเภอไหน ใบเกิดเด็กมีชื่อสามีเป็นบิดาใช่ใบรับรองบุตรหรือเปล่าเพราะคนแจ้งเกิดเป็นญาติของเมียน้อย

เมียหลวง

เมียหลวง

ผู้เยี่ยมชม

เมียหลวง

เมียหลวง

ผู้เยี่ยมชม

1 พ.ค. 2555 13:03 #4

ถ้าเมียน้องฟ้องเอาค่าเลี้ยงดูบุตร200000 ดิฉันสามารถฟ้องเมียน้อยค่าทดแทนได้เท่าไหร่ มีวิธีการทำอย่างไร เรียนปรึกษาหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ

เมียหลวง

เมียหลวง

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

2 พ.ค. 2555 10:00 #5

ถ้าหาเงินมาให้เขาได้ ก็ทำหนังสือว่าไม่ติดใจค่าอุปการะเลี้ยงดูบุตรอีกต่อไป พร้อมลงชือ หนังสือทำกันเองก็ได้
ส่วนค่าทดแทนที่คุณจะฟ้อง เท่าไหร่ก็ได้แต่ต้องคำนึงถึงค่าธรรมเนียมศาลร้อยละ 2 ด้วยครับ อันนี้เป็นหลักการ แต่ในความเป็นจริงเขาไม่มีเงินไม่มีทรัพย์สินอะไร ถ้าฟ้องไปจะบังคับคดีไม่ได้

58.11.207.214

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

นะ

นะ

ผู้เยี่ยมชม

chanpit@nok.co.th

7 พ.ค. 2555 14:26 #6

ขอปรึกษาดังนี้
1.หย่ากันแล้ว ลูกยกให้ภรรยา-แต่ภายหลังภรรยามีสามีใหม่ -สามารถฟ้องลูกให้อยู่กับพ่อได้หรือไม่ เพราะลูกเป็นผู้หญิง

116.68.144.90

นะ

นะ

ผู้เยี่ยมชม

chanpit@nok.co.th

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

8 พ.ค. 2555 19:58 #7

ในการหย่าถ้าเจ้าหน้าที่เขาบันทึกว่า ฝ่ายหญิงเป็นผู้ใช้อำนาจปกครองคนเดียว คงยากอย่างดีก็แค่นำมาเลี้ยงช่างปิดเทอม เว้นแต่เด็กโตเป็นวัยรุ่นต้องให้เด็กเป็นผู้ตัดสินใจว่าจะอยู่กับใคร

124.121.46.87

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

น้องหนู

น้องหนู

ผู้เยี่ยมชม

Hompaca140@hotmail.com

24 ก.พ. 2557 21:52 #8

มีเรื่องจะสอบถามคะ ตอนนี้หนูเป็นเมียน้อยเค้าอยู่ แล้วเมียหลวงจับได้ ให้เลิก หนูก็ขอเงินเค้าไป จำนวนหนึ่ง เพื่อจะเลิกให้
คำถามคือ 1.ถ้าหนูเอาเงินไป แล้วทางเมียหลวงจับได้ว่า หนูยังติดต่อกับสามีเค้าอยู่ หนูจะมีความผิดทางกฏหมายอย่างไรบ้างคะ
2.ในหนังสือที่ทางเมียหลวงมาให้เซ็นต์รับเงิน ถ้าหากหนูแอบไปเจอกับสามีเค้าอีก หนูจะมีความผิดอย่างไรบ่างคะ
ขอบคุณมากนะคะ

49.0.97.189

น้องหนู

น้องหนู

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

25 ก.พ. 2557 15:35 #9

ก็เป็นแค่ความผิดทางแพ่งเท่านั้น ไม่ใช่อาญา ทางแพ่งก็คือชดใช้เป็นเงิน

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

น้องหนู

น้องหนู

ผู้เยี่ยมชม

25 ก.พ. 2557 17:03 #10

รบกวนอีกครั้งคะ ในกรณีที่หนูรับเงินจากเมียหลวงมา ที่เพื่อต้องการให้หนูจบกับสามีเค้านั้น แล้วถ้าจับได้ว่าหนูกับสามีเค้ากลับมาเจอกันอีก
คำถามคือ หลักฐานแบบไหนที่สามารถเอาผิดทางแพ่งกับหนูได้ แล้วอย่างสลิบการโอนเงินจากธนาคาร สามารถเอาผิดหนูได้มั้ยคะ เพราะ ทางเมียหลวงจะโอนมาให้คะ
ขอบพระคุณมากคะ

49.0.113.175

น้องหนู

น้องหนู

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

27 ก.พ. 2557 22:56 #11

หลักฐานก็น่าจะเป็นพยานบุคคลที่รู้เห็นหรือพวกภาพถ่ายที่บันทึกไว้ได้

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ขวัญนุช

ขวัญนุช

ผู้เยี่ยมชม

ap_nuch19@hotmail.com

14 ก.ค. 2558 21:01 #14

เคยคบ ผช.คนนึงคะ เค้ามีครอบครัวแล้ว ตอนที่คบกันภรรยาเค้าแอบจับได้คะว่ากำลังคบกับดิฉันอยู่ ดิฉันคุยกับภรรยาเค้า และตัดสินใจว่าเลิกกับสามีเค้า แต่สามีเค้าไม่ยอมเลิกกับดิฉันคะ ตามรังควาน ขู่ประจาน ขับรถปาดหน้าและมีทำร้ายร่างกาย ทำให้ดิฉันต้องคบกับเค้าต่อเพราะสภาวะจำยอม (แต่เราก็ยังรักเค้าอยู่ด้วยคะ) พอภรรยาเค้าจับได้อีก เราก็บอกว่าทางสามีเค้าตามรังควานเรา ทำร้ายร่างกายเรา (เค้าบอกสมน้ำหน้าด้วย) เพราะที่ทำงานเค้ากับเราใกล้กันนิดเดียวประมาน 2 กม. ทำให้เค้าดักเจอเราได้ง่ายมาก เราบอกให้ภรราเค้าห้ามพฤติกรรมของสามีเค้าเอง เค้าห้ามไม่ได้ ดิฉันทำทุกอย่างเพื่อที่จะหลบสามีเค้า แต่ก็ไม่พ้น ภรรยาเค้าทั้งด่าว่าเรา แล้วบอกว่าจะฟ้องร้องเรา ดิฉันจะมีทางออกยังไงดีคะ แต่เราก็ขู่กับไปเหมือนกันว่า ถ้าฟ้องดิฉันก้จะฟ้องสามีเค้า แต่ที่ไม่แจ้งความเพราะเราเองก็ไม่อยากเรื่อง แล้วดิฉันเองก้รักเค้าด้วย แต่จะให้เลิกก็ได้ถ้าสามีเค้าเลิกตามรังควานดิฉัน แต่ตอนนี่รู้ว่าทางครอบครัวภรรยาเค้าเดือดร้อนเรื่องเงิน ดิฉันกลัวเค้าเอาข้อความทางไลน์ที่คุยกับสามีเค้ามาฟ้องคะ หลักฐานที่ดิฉันคบกับสามีเค้ามีเยอะคะ เพราะเค้าบอกว่าจะเอาเงินจากเราให้ได้ ดิฉันดูแล้วเหมือนเค้ารู้เห้นเป้นใจกันคะสามีกับเมียเค้าคะ (ไม่แน่ใจคะว่าคิดไปเองรึป่าว) ข้อมูลที่ภรรยาได้มาสามีเค้าเป้นคนให้ดู ให้รับรู้ พอภรรยาจับได้ก้ไม่ยอมเลิกกับดิฉัน จนทำให้ดิฉันมีปากเสียงกัน จะทำไงดีคะถ้าเค้าฟ้อง เราพอมีทางแก้มั่ยคะ แล้วจะต้องเสียเงินให้เค้ามั่ย ขอบคุณคะ

110.169.157.39

ขวัญนุช

ขวัญนุช

ผู้เยี่ยมชม

ap_nuch19@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

15 ก.ค. 2558 21:10 #15

แจ้งความไว้ก่อน แจ้งไว้เป็นหลักฐานก็ได้ แจ้งด้วยว่าเคยให้เมียหลวงห้ามพฤติกรรมดังกล่าวของฝ่ายชาย มันจะเป็นประโยชน์หากเขายื่นฟ้องเรียกค่าทดแทน

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สุภาวดี

สุภาวดี

ผู้เยี่ยมชม

supiromya@hotmail.com

7 ต.ค. 2558 13:36 #16

ขอปรึกษาคะ ดิฉันคบกับผู้ชายคนนึง เขาบอกว่า เขายังไม่ได้จดทะเบียนหย่า เขามีหน้าที่ต้องไปดูแลลูกและอยู่บ้านที่เขาซื้อให้ภรรยา เฉพาะเวลาที่ภรรยาเขาไม่อยู่เท่านั้น (ทำงานบริษัทเป็นกะ) ครอบครัวทั้ง 2 ฝ่ายรับรู้ เพื่อนบ้านรับรู้ พ่อแม่เขาเคยมาบ้านดิฉันคุยกับแม่ฉัน และต่างฝ่ายต่างรับทราบว่าดิฉันกับผู้ชายคนนี้มีความสัมพันธ์กัน ส่วนวันที่ภรรยาเขาอยู่บ้านกับลูก เขาจะมาอยู่บ้านดิฉัน ภรรยาเขารู้ว่ามีดิฉัน เคยโทรมาหาครั้งสองครั้ง แล้วก็เงียบไปไม่โทมาอีก ต่างคนต่างอยู่ ดิฉันคบกันมาเป็นเวลา 1 ปี คะ กำลังจะแต่งงานกันในอีก 3 เเดือนข้างหน้า ดิฉันรับราชการทั้ง2คน ดิฉันวางแผนกันไว้ว่า แต่งงานแล้วจะมีลูกเลย และที่คุยกันไว้ผู้ชายขอเวลาให้ลูกสาวย้ายไปเรียนที่บ้านแม่ของผู้ชายก่อน คืออีก 1 ปี เขาอยากได้ลูกมาเลี้ยงเอง เขาจะฟ้องหย่า เพราะลูกไปอยู่กับเขาแล้ว เขาไม่ได้ใช้่ชีวิตอยู่ด้วยกันอีก ตอนนี้เขาห่วงลูก ถ้าฟ้องหย่าก็คงแพ้เพราะตัวเองผิด ดิฉันอยากสอบถามว่า หากดิฉันแต่งงานแล้ว ภรรยาเขาจะฟ้องร้องอะไรได้บ้างคะ หรือ ดิฉันกับแฟนควรจะทำอย่างไรดี (เขาเคยขอหย่าแล้ว แต่ภรรยาไม่ยอมหย่า เรียกร้องเงินจำนวนมาก ถ้าถึงขั้นฟ้องร้องกันจิงๆ ขอผ่อนให้ตามสัดส่วนของเงินเดือนที่เหลือรับทุกเดือนได้หรือไม่คะ)

125.26.115.82

สุภาวดี

สุภาวดี

ผู้เยี่ยมชม

supiromya@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

9 ต.ค. 2558 22:57 #17

เขายังไม่หย่ากัน คุณคบหาฉันชู้สาว ภรรยาเขายื่นฟ้องเรียกค่าทดแทนจากคุณได้ นอกจากนั้นอาจถูกร้องเรียนทางวินัยด้วย

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

วิภารัตน์  หงษ์จีน

วิภารัตน์ หงษ์จีน

ผู้เยี่ยมชม

Wiparat.joy01@gmail.com

23 ต.ค. 2558 09:01 #18

ขอปรึกษาค่ะดิฉันเป็นลูก ที่ครอบครัวมีปัญหา ดิฉันเป็นลูกคนโตอายุ28ปีแล้วค่ะ มีน้องสาวอายุ14ปี พ่อแม่ดิฉันจดทะเบียนสมรสถูกต้อง ครอบครัวดิฉันมีบ้าน1หลัง ซึ่งสร้างเอง แต่อยู่บนที่ดินของย่า ซึ่งเขายังไม่ได้โอนเป็นกรรมสิทธิ์ของพ่อ ตอนนี้พ่อดิฉันมีเมียน้อย เขายืนยันว่าเขาจะอยู่กินกับภรรยาใหม่ ขณะนี้เขาก็แอบไปอยู่ไปกินด้วยกันค่ะ พวกเราอยากให้พ่อหย่าแล้วแบ่งทรัพย์สินเพื่อ เก็บไว้ส่งเสียน้องคนเล็ก แต่พ่อบอกว่า ไม่ให้อะไร รถที่พ่อมี ก็เป็นของพ่อคนเดียว บ้านก็ยังเป็นชื่อที่ดินของย่า พวกเราจะไม่ได้อะไรเลยหรือคะ ตอนนี้จิตใจแม่ย่ำแย่มาก บรรดาญาตพ่อพากันเกลียดชังะวกเราค่ะ อยากจะปรึกษาว่าจะทำยังไงได้บ้างคะ

49.229.78.4

วิภารัตน์  หงษ์จีน

วิภารัตน์ หงษ์จีน

ผู้เยี่ยมชม

Wiparat.joy01@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

25 ต.ค. 2558 16:58 #19

คุณแม่สามารถฟ้องหย่าได้ และเรียกค่าทดแทนจากคุณพ่อและภรรยาคนใหม่ได้ รวมทั้งขอแบ่งสินสมรส(ถ้ามี) ในส่วนที่ดินที่เป็นชื่อคุณย่า ตรงนี้คุณแม่ไม่มีสิทธิเพราะมิใช่สินสมรส จะไปฟ้องให้คุณย่าโอนก็ไม่ได้

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image