ญาติกา

ญาติกา

ผู้เยี่ยมชม

yatika_karaoke@hotmail.com

ถูกบอกเลิกสัญญาเช่า (2869 อ่าน)

24 ส.ค. 2555 23:30

สวัสดีค่ะ
ดิฉันมีปัญหาเรื่องสัญญาเช่าที่ดิน คือ
1.เจ้าของที่บอกเลิกการเช่าที่กระทันหันโดยบอกว่าทางดิฉันได้ผิดสัญญาการจ่ายค่าเช่าไม่ตรงวัน (ซึ่งทางเราจ่ายไม่ตรงจริงแต่ด้วยเหตุผงหลายอย่าง)แต่ทั้งนี้การจ่ายค่าเช่าไม่ได้มีใบเสร็จให้ดิฉันเลยแล้วดิฉันจะบอกว่าไม่มีหลักฐานได้หรือไม่คะ
2.ในกรณีแบบนี้จะเรียกร้องค่าเสียหายที่เกิดจาการเสียโอกาสในทางธุกิจได้หรือเปล่า
3.ทางเรายอมยกเลิกกิจการและจะรื้อถอนสิ่งปลูกสร้างทั้งหมดเพื่อคืนพื้นที่ให้เหมือนเดิมแต่ทางเจ้าของที่บอกรื้อถอนไม่ได้แต่ในสัญญาบอกว่าถ้าเราจะย้ายสิ่งสิ่งปลูกสร้างที่เป็นถาวรต้องปรับพื้นที่ให้กลับมาเหมือนเดิมซึ่งทางเรายินดีทำดังนั้นแต่เจ้าของที่ไม่ยอมแบบนี้ใครจะเป็นฝ่ายชนะ
และสุดท้ายหากดิฉันอยากได้คำปรึกษามากกว่านี้หรือให้ทนายมายังพื้นที่จะต้องเสียค่าทนายประมาณเท่าไหร่คะ ด่วนนะคะขอบคุณล่วงหน้า อยู่ศรีราชา จ.ชลบุรีค่ะ

125.27.63.225

ญาติกา

ญาติกา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

25 ส.ค. 2555 09:59 #1

การจ่ายค่าเช่าที่ดินของคุณ ถ้าผู้ให้เช่าไม่ออกใบเสร็จรับเงิน ไม่ใช่ประเด็นที่เขาจะบอกเลิกสัญญาได้หรือไม่ แต่อยู่ที่ข้อสัญญาที่ตกลงกัน ว่าการชำระค่าเช่าล่าช้ากว่ากำหนด จะเป็นเหตุให้เขาบอกเลิกสัญญาได้หรือไม่ ผมอยากดูรายละเอียดของสัญญา ถ้าสะดวกจะเมล์มาให้ผมจะดี ผมจะได้ดูรายละเอียดและจะได้ตอบคำถามข้อ 2 และ 3 ให้คุณได้

124.121.199.142

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ญาติกา

ญาติกา

ผู้เยี่ยมชม

25 ส.ค. 2555 15:29 #2

พอเครื่องสแกนพังอ่ะค่ะคุณทนายพอจะมีเบอร์แฟกซ์ไหมคะ

125.27.63.225

ญาติกา

ญาติกา

ผู้เยี่ยมชม

พิมพ์

พิมพ์

ผู้เยี่ยมชม

pimlapat1980@gmail.com

23 ต.ค. 2556 11:54 #3

สวัสดีค่ะดิฉันมีเรื่องรบกวนปรึกษาเรื่องการเช่านาค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า คุณแม่ดิฉันได้เช่านามาตั้งแต่ พ.ศ.2543 แต่อยู่ๆเข้าของที่ก็เรียกไปแล้วบอกว่าให้เลิกทำนา
จะไม่ให้ทำแล้ว เจ้าของที่เค้าทำอย่างนี้ได้หรือคะ บอกเลิกกระทันหันแบบนี้ หนี้ธนาคาร ธกส.ก็ยังเหลืออีกมาก
อยากถามว่าเรามีสิทธิ์เรียกร้องอะไรได้มั้ยคะ หรือว่าสามารถทำนาต่อไปได้มั้ยจนกว่าจะหมดหนี้ เพราะเจ้าของที่บอกเลิกกระกันหันเกินไป
รบกวนขอแนวทางการแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

125.24.230.189

พิมพ์

พิมพ์

ผู้เยี่ยมชม

pimlapat1980@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

23 ต.ค. 2556 22:44 #4

มีสัญญาเป็นหนังสือหรือเปล่า ถ้ามีต้องเป็นไปตามสัญญา แต่ถ้าไม่มีก็จะออกทันทีไม่ได้ ต้องให้เก็บเกี่ยวก่อน

124.122.253.209

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image