คิดถึงลูกมาก

ผู้เยี่ยมชม

nuttapolfiat@gmail.com

ผมอยากฟ้องร้อง เอาลูกมาเลี้ยง (1289 อ่าน)

25 ส.ค. 2555 08:05

ผมกับแฟนอยู่ด้วยกันโดยแต่งงานกัน แต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน ส่วนนามสกุลลูกใช้นามสกุลแม่ตั้งแต่ตอนเกิด ที่โรงพยาบาล แต่ตอนเค้าเกิดผมไปเซ็นรับรองบุตรมา ผมกับแฟนมีปัญหากันและแฟนผมก็เอาลูกไปอยู่บ้านพ่อแม่เค้า ตอนนี้ลูกผมอายุ 3 ขวบกว่า ที่ผ่านมาแฟนผมไม่ได้ทำงาน และตอนนี้ก็ไม่ได้ทำงาน ผมเป็นคนเลี้ยงดูส่งเสียลูกเองคนเดียวทั้งหมด ส่วนแฟนผมกลับบ้านไปก็เอาลูกไปให้พ่อแม่เค้าเลี้ยง และทราบมาว่าพ่อแม่เค้าเป็นคนส่งเสียค่าเทอมให้ ประเด็นคือผมไม่ได้จดทะเบียนกับภรรยา จะสามารถฟ้องเอาบุตรมาเลี้ยงได้มั๊ย? ถ้าไม่ได้แล้วมีวิธีลัดทางไหนบ้าง? อีกอย่างที่อยากถามคือถ้าแฟนผมแต่งงานอยู่กับสามีใหม่ ผมจะสามารถเอาลูกมาเลี้ยงได้มั๊ย? ขอบคุณนะครับ ถ้าช่วยฟ้องให้ผมเอาลูกมาเลี้ยงได้ แพงแค่ไหนผมก็สู้

110.171.85.250

ผู้เยี่ยมชม

ผู้เยี่ยมชม

25 ส.ค. 2555 08:54 #1

ขอเพิ่มอีกนิดครับ คือผมจำผิดนึกว่าใบที่โรงพยาบาลให้เซ็นเป็นใบ รับรองบุตร แต่มันคือใบแจ้งเกิด

110.171.85.250

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

25 ส.ค. 2555 10:24 #2

ก่อนอื่นต้องไปร้องศาล ขอจดทะเบียนรับรองเด็กเป็นบุตรก่อน ส่วนบุตรนั้นขณะนี้ยังอายุเพียงแค่ 3 ขวบการจะได้มาเลี้ยงคงยาก ได้แต่ขอรับมาเลี้ยงช่วงปิดเทอม ถ้าอยากได้มาเลี้ยงต้องรอให้เด็กอายุสักประมาณ 12 ขวบ คือให้เด็กสมัครใจที่จะมาอยู่กับคุณ ถ้าอยากได้ช่วงนี้ต้องถอนอำนาจปกครองของแม่เด็ก แต่แม่เด็กก็ต้องทำอะไรสักอย่างที่ผิดร้ายแรง เช่น ค้ายาบ้า แค่มีผัวใหม่ก็เพิกถอนไม่ได้

124.121.199.142

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image