สมพร ศิริวรา

ผู้เยี่ยมชม

siriwara_a@hotmail.com

แม่ของบุตรต้องการนำบุตรมาเลี้ยง (1134 อ่าน)

30 ส.ค. 2555 10:34

น้องสาวของดิฉันอายุ 17 ปี มีสามีอายุ 19 ปี พักอาศัยอยู่ที่บ้านสามีแต่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส มีลูกชาย 1 คนอายุ 9 เดือน น้องสาวและสามีมีเรื่องทะเลาะกันบ่อยครั้งและทุกครั้งก็จะลงไม้ลงมือตลอดและในขณะนี้สามีได้ทำร้ายร่างกายของน้องสาวจนน้องสาวต้องกลับมาอยู่ที่บ้าน (ซึ่งในวันเกิดเหตุได้แจ้งตำรวจเพื่อลงบันทึกประจำวันแล้ว) แต่แม่สามีและสามีไม่ยอมให้ลูกกลับมาด้วย ดิฉันและครอบครัวได้พยายามพูดคุยกับแม่สามีของน้องสาวแล้วว่าขอให้เห็นใจน้องสาวของดิฉันบ้างเพราะเป็นแม่ไม่ควรจะพรากลูกพรากแม่ แต่แม่สามีกลับอ้างว่าลูกนั้นเขาเป็นคนดูแล ไม่ใช่น้องสาวของดิฉัน ถ้าอยากได้ก็ต้องไปฟ้องร้องเอา
แม่ของสามี ไม่มีงานทำ เพราะออกจากงานตั้งแต่น้องสาวคลอดลูกได้ 3 เดือน และให้น้องสาวของดิฉันไปทำงานแทน ส่วนเขาก็เลียงลูกให้
สามีของน้องสาว มีนิสัยชอบเที่ยว กินเหล้า และมักจะขอเงินน้องสาวของดิฉันไปเที่ยวไปกิน น้องสาวไม่ให้ก็ทำร้ายร่างกาย
ดิฉันต้องการทราบว่าขณะนี้บุตรนั้นผู้ใดมีสิทธิ์ที่จะเลี้ยงดู และในกรณีนี้ดิฉันและน้องสาวจะต้องทำอย่างไรบ้างเพื่อให้ได้บุตรมาเลี้ยงดู
ถ้าต้องฟ้องร้องใครจะเป็นฝ่ายชนะ
มีวิธีการใดบ้างที่ไม่ต้องถึงขั้นฟ้องร้อง

202.28.82.185

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

30 ส.ค. 2555 15:05 #1

ในกรณีที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน บุตรที่เกิดมา เป็นบุตรนอกกฎหมายของสามี กล่าวคือสามีไม่มีอำนาจปกครองบุตร เว้นแต่จะไปจดทะเบียนรับรองเด็กเป็นบุตร กรณีดังกล่าวของคุณผมแนะนำให้ไปฟ้องศาลดีกว่าครับ

124.121.139.29

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

สมพร

สมพร

ผู้เยี่ยมชม

30 ส.ค. 2555 15:26 #2

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ ถ้าไปฟ้องศาลแล้วตัดสินว่าน้องสาวได้บุตรมาดูแล แต่อีกฝ่ายไม่ยอมหรือบางทีอาจจะมีการกลั่นแกล้งในภายหลัง หรือทำให้ครอบครัวของดิฉันอยู่ไม่เป็นสุข จะมีกฎหมายใดมาปกป้องหรือคุ้มครองหรือไม่คะ

202.28.82.185

สมพร

สมพร

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

30 ส.ค. 2555 18:16 #3

อย่าคิดไปไกลขนาดนั้นเลยครับ ชีวิตมันจะไม่มีความสุขหาเรื่องกลุ้มใจเปล่าๆ

115.87.31.151

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

กิตติศัักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer97@gmail.com

14 ต.ค. 2555 08:17 #4

ผมไม่ได้อ่านคำถามโดยละเอียดน่ะ หากผิดพลาดขอโทษด้วย

แนะนำว่า (๑) ไปสถานีตำรวจขอให้บริการ ไปเชิญฝ่ายชายมาเจรจา หากไม่สำเร็จค่อยเดินขั้นตอนอื่น

(๒) สามีทำร้ายร่างกายน้องสาว หากยังอยู่ในอายุความ .......แจ้งความเลยครับ.....ส่วนผลหลักฐานจะมี

ใบแพทย์หรือไม่ ค่อยว่ากัน จุดประสงค์จะเอามาคุยโรงพักน่ะครับ....เรื่อง...ลูก

หากฝ่ายชายไม่ยอมจริงๆก็คงต้องพึ่งบริการท่านเจ้าของเว็ปแหละครับ สำรวจความพร้อมทางการเงินไว้รอทนายได้เลย

และควรมาพบหรือนัดพบก็แล้วแต่.......ทำได้ครับ

124.121.87.213

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer97@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image