เด็กบ้านนา

เด็กบ้านนา

ผู้เยี่ยมชม

Amchalee22@gmail.com

ค่าเลี้ยงดูบุตร (930 อ่าน)

3 ก.ย. 2555 20:25

สวัสดีค่ะ
ดิฉันมีลูกกับคนอเมริกาหนึ่งคน เขามีภรรยาอยู่แล้วและต่อมาเขาก็มีเมียใหม่อีกเราเคยทำสัญญาเลี้ยงดูบุตรเขาเคยให้ค่าเลี้ยงดูบุตรเดือนละหนึ่งหมื่นบาท ตลอดระยะเวลาสี่ปีไม่เคยหยุด จนกระทั่งปีที่แล้วดิฉันกลับมาทำงานกับพ่อของเด็กเขาก็เลยหยุดให้ค่าเลี้ยงดูเพราะลูกอยู่กินกับเขา แต่ก่อนปีใหม่2555. ดิฉันได้เอาลูกกลับมาอยู่ด้วยและตอนนนี้เขาก็ไม่ส่งค่าเลี้ยงดู เขาบอกว่สถ้าลูกอยู่กับดิฉันก็ให้ดิฉันจ่ายค่าเทอม ดิฉันขอถามหน่อยค่ะดิฉันมีสิทธิ์เรียกร้องค่าเลี้ยงดูให้ลูกได้ไหม?
1.เราเลิกกันมา เจ็ดปีแล้ว ไม่ได้จดทะเบียน. เขาจดกับคนอื่น
2.ถ้าฟ้องควรจะฟ้องเดือนเท่าไหร่ตอนนี้ลูกก็เก้าขวบแล้ว
3.ค่าใช้จ่ายในการฟ้องเท่าไหร่ค่ะ?
4.รู้จักทนายที่พัทยาไหมค่ะ

180.183.208.109

เด็กบ้านนา

เด็กบ้านนา

ผู้เยี่ยมชม

Amchalee22@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

5 ก.ย. 2555 21:43 #1

ขอตอบรวมๆ กันไปก็แล้วกัน ถึงแม้บุตรจะเป็นบุตรนอกสมรสของบิดา แต่บิดาก็ยังคงมีหน้าที่ต้องเลี้ยงดู โดยคุณต้องฟ้องให้เขาไปจดทะเบียนรับรองเด็กเป็นบุตร และเรียกค่าเลี้ยงดู ส่วนเดือนละเท่าไรก็ไม่ต้องไปถามใคร ก็แต่ละเดือนใช้เงินไปเท่าไรก็เท่านั้นแหละครับ ส่วนค่าใช้จ่ายก็แล้วแต่ทนายความที่จ้างไม่ค่อยเท่ากัน

124.122.192.189

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image