จุฑารัตน์

จุฑารัตน์

ผู้เยี่ยมชม

aom_aomsky@windowslive.com

การสร้างบ้านชิดแนวเขตที่ดิน (1260 อ่าน)

6 ก.ย. 2555 18:39

เรียน ทนายกฤษณะ
บ้านดิฉันตั้งอยู่ที่จังหวัดบุรีรัมย์ เป็นเขตพื้นที่ที่ยังไม่มี พรบ.ควบคุมอาคาร บังคับใช้ ดิฉันสร้างกำแพงรอบบ้าน ก่อนการสร้างกำแพงดิฉันได้ให้กรมที่ดินมารังวัดและชี้แนวเขตอย่างถูกต้อง โดยสร้างมากว่า 10 ปีแล้วค่ะ และดิฉันได้ออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมดค่ะ
ตอนนี้ข้างบ้านทำการสร้างบ้านหลังใหม่โดยปลูกสร้างบ้านชิดกับกำแพงด้านหลังบ้านของดิฉัน ซึ่งเค้าใช้กำแพงบ้านของดิฉันเป็นผนังบ้านของเค้าเลยค่ะ โดยเค้าก่ออิฐบล็อคเพิ่มเติมต่อขึ้นมาจากกำแพงบ้านของดิฉันที่มีอยู่แล้ว และที่หลังคาเค้าต่อรางน้ำเพื่อไม่ให้น้ำไหลเข้ามาพื้นที่บ้านของดิฉันค่ะ ในส่วนที่ติดกำแพงของดิฉันนั้นไม่มีหน้าต่างค่ะ
อยากทราบว่าดิฉันจะต้องดำเนินการอย่างไรค่ะ เพราะไม่มี พรบ.ควบอาคาร ในพื้นที่หมู่บ้านของดิฉันค่ะ จะใช้กฎหมายใดไปจัดการกับเรื่องนี้ดีคะ
ถ้าหากดิฉันแจ้งผู้ใหญ่บ้านให้ไปเจรจาก่อน ดังนี้
1. ถ้าให้เค้าทุบบ้านแล้วถอยร่น ให้ได้ระยะแนวเขตที่กฎหมายกำหนด (เค้าคงไม่ยอมง่ายๆค่ะ)
2. ถ้าเค้าไม่ยอมทุบ แล้วดิฉันยอมให้เป็นแบบนี้ก็ได้ แต่ต้องทำสัญญาข้อตกลงระหว่างกัน เรื่องของกำแพงที่ใช้ร่วมกัน เพราะกำแพงดิฉันเป็นคนสร้างสามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้หรือไม่ / ถ้าอนาคตกำแพงเกิดเอียงหรือล้มขึ้นมาต้องเป็นความรับผิดชอบของเค้าเพราะเค้ามาสร้างบ้านยึดกับกำแพงของเราทำให้โครงสร้างผิดปกติได้หรือไม่ / ถ้าอนาคตดิฉันต้องการทุบกำแพงเก่าแล้วสร้างกำแพงใหม่ดิฉันสามารถทำได้หรือไม่คะ
3. ถ้าแจ้งผู้ใหญ่บ้านแล้วไม่คืบหน้าจะแจ้งหน่วยใดต่อไปคะ
รบกวนทนายกฤษณะตอบคำถามด่วนได้ไหมคะ เพราะดิฉันจะกลับบ้านวันเสาร์ที่ 8 กันยายนนี้ค่ะ ร้อนใจมากๆค่ะ รบกวนตอบผ่านกระทู้นี้นะคะ เพราะอีเมล์ไม่ค่อยได้เปิดค่ะ
ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

116.68.158.5

จุฑารัตน์

จุฑารัตน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

6 ก.ย. 2555 22:49 #1

การที่เขาใช้อิฐบล็อกก่อขึ้นบนกำแพงที่คุณสร้าง ก็สามารถเรียกร้องให้เขารื้อถอนได้ ผมว่าหาคนที่ยอมรับในหมู่บ้าน เช่นผู้ใหญ่บ้านมาเจรจาก่อน ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ต้องฟ้องศาลครับ

58.11.206.67

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

จุฑารัตน์

จุฑารัตน์

ผู้เยี่ยมชม

7 ก.ย. 2555 07:46 #2

ขอบคุณค่ะ

116.68.158.5