นศ.

นศ.

ผู้เยี่ยมชม

orrada_6@hotmail.com

แก้ไขใบสูติบัตร (1032 อ่าน)

22 ก.ย. 2555 12:50

สวัสดีค่ะ อยากทราบว่าใบสูติบัตรสามาถรแก้ไขเปลี่ยนแปลงใหม่ได้ไหมคะ ตอนนี้หนูอายุ22ปีค่ะ
..คือหนูตั้งท้องและกำลังเรียนอยู่มหาวิทยาลัย พ่อเด็กไม่รับผิดชอบและยังให้ไปทำแท้งอีกหนูไม่อยากฆ่าลูก ไม่อยากให้แม่หรือญาติรู้ จึงใช้ชื่อพี่สาวที่แต่งงานจดทะเบียนสมรสแล้วเป็นชื่อพ่อแม่ของเด็กค่ะ โดยพี่สาวเป็นคนเซ็นเอกสารทุกอย่างแทนสามีของเขาเอง โดยสามีเขาไม่ได้ยินยอม
และตอนนี้พี่สาวก็ได้มีลูกจึงต้องจดทะเบียนเป็นลูกคนที่2ค่ะ มีปัญหาอยู่ว่าพี่สาวและพี่เขยทะเลาะกันรุนแรงถึงขั้นจะฟ้องหย่าและเลิกกันโดยพี่เขยขู่ว่าจะฟ้องไม่รับลูกที่ไม่ใช่ลูกของเขาน่ะค่ะ
ตอนนี้จึงอยากจะรับเป็นลูกของตัวหนูเองจริงๆค่ะโดยที่ไม่มีชื่อพ่อเด็กจะได้ไหมคะ
หนูจะทำยังไงได้บ้างคะ และจะถูกดำเนินคดีอาญาไหม ต้องติดคุกป่าวคะ
ก่อนหน้านี้หนูไม่เคยทราบเรื่องทางกฎหมายเลยค่ะ ขอท่านทนายช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ (แม่หนูได้เสียชีวิตตอนที่หนูท้อง6เดือน หนูจึงต้องแก้ปัญหาทุกอย่างกับพี่สาวค่ะ)

125.27.183.123

นศ.

นศ.

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

23 ก.ย. 2555 10:47 #1

เรื่องคดีอาญาความผิดฐานแจ้งความเท็จ ผู้เสียหายคือพี่เขยเขาจะเอาเรื่องหรือไม่ก็อยู่ที่เขานั่นแหละ แต่โทษมันน้อยไม่ต้องไปกังวล ส่วนการฟ้องไม่รับเด็กเป็นลูกของพี่เขย ถ้าเขาฟ้องก็ยิ่งดี เพราะความจริงเขาไม่ใช่พ่อ ให้ศาลพิพากษาจะได้ไปเปลี่ยนเป็นชื่อพ่อที่ถูกต้อง

124.122.21.174

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

นศ.

นศ.

ผู้เยี่ยมชม

23 ก.ย. 2555 21:27 #2

ขอบคุณค่ะ

125.27.183.123