ปลา

ปลา

ผู้เยี่ยมชม

pla_sirimon@hotmail.co.th

ที่ดินตาบอด ไกล่เกลี่ยสำเร็จ (2821 อ่าน)

1 ต.ค. 2555 16:51

สวัสดีค่ะ
ขอปรึกษาเรื่องคดีตาบอด โจทย์ฟ้องจำเลย ขอเปิดทางภาระจำยอม/จำเป็นสู่ทางสาธารณะ ศาลนัด 3 ครั้ง ผลปรากฎว่าไกล่เกลี่ยกันได้ โดยทำหนังสือสัญญาเป็นหลักฐาน ให้โจทย์จ่ายค่ารื้อถอนสิ่งกีดขวางทางพิพาทและจ่ายค่าผ่านทางให้จำเลยเป็นรายเดือน
เริ่มงวดแรกวันที่ 3 ต.ค.55นี้ ซึ่งขณะนี้ทางจำเลยได้ทำการรื้อถอนและเปิดทางให้โจทย์เรียบร้อยแล้ว อยากทราบว่า
1. หากโจทย์ไม่ยอมจ่ายค่ารื้อถอนและจ่ายค่าผ่านทาง ทางจำเลยต้องทำอย่างไร ต้องแจ้งความหรือว่าไปสำนักงานบังคับคดีหรือไม่ พอดีวันที่ทำหนังสือสัญญาทางศาลไม่ได้แนะนำอะไรเพียงบอกว่าหากโจทย์ผิดสัญญาให้ปิดทาง และที่จำเลยรื้อถอนไปจะทำอย่างไร
2. โจทย์มีสิทธิไปฟ้องศาลหรืออุทรณ์อีกรอบหรือไม่หากโจทย์ไม่อยากจ่ายค่าผ่านทางเป็นรายเดือนแต่อยากจะเปลี่ยนทางหรือซื้อขาด
3. ที่ตาบอดของโจทย์นั้นมี 5 ครอบครัว โจทย์มีที่ดินติดกับจำเลย และถ้าครอบครัวในที่ดินตาบอดนั้นไม่พอใจสามารถฟ้องจำเลยได้อีกหรือไม่ เพราะในหนังสือสัญญานั้นระบุว่าให้โจทย์และบริวารจ่ายค่ารื้อถอนและค่าผ่านทางเป็นรายเดือน

223.205.101.90

ปลา

ปลา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

2 ต.ค. 2555 19:19 #1

1. หากไม่ยอมจ่ายก็ต้องบังคับคดี และยังปิดทางได้ตามสัญญาประนีประนอมยอมความ แต่ถ้าเป็นเงินไม่มากนักก็จะไม่คุ้มกับค่าดำเนินการ
2. ทำยอมที่ศาลกรณีนี้คงอุทธรณ์ไม่ได้หรอก
3. ครอบครัวอื่นเขามีชื่อในโฉนดหรือหนังสือสำคัญเกี่ยวกับที่ดินหรือไม่ ถ้าไม่มีชื่อก็ฟ้องไม่ได้

58.11.198.34

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ปลา

ปลา

ผู้เยี่ยมชม

2 ต.ค. 2555 21:45 #2

ขอบคุณค่ะที่ตอบ
ขอรบกวนถามเพิ่มนะคะสำหรับข้อ 3
เดิมก่อนฟ้อง ที่ดินตาบอดเป็นทีดินผืนเดียวกัน และได้แบ่งให้ลูกทั้งหมด 5 คนโอนสิทธิเรียบร้อย พอแบ่งเสร็จปั๊บโจทย์ที่ได้ที่ดินติดกับจำเลยก็เลยฟ้องขอเปิดทางตามรายละเอียด พอศาลไกล่เกลี่ยดังกล่าวแล้วโทรมาบอกว่าจะไม่จ่ายอะไรทั้งนั้น และตอนนี้ลูกที่มีที่ดินถัดจากโจทย์ไปก็กำลังดำเนินการยื่นฟ้อง ซึ่งอ้างว่าไม่ได้ยินยอมอะไรด้วยทั้งนั้น ก็เลยอยากทราบว่า ลูกอีก 4 คนที่เหลือนี้สามารถยื่นฟ้องขอเปิดทางได้อีกใช่ไหมคะ แล้วที่หนังสือสัญญานั้นระบุว่าให้โจทย์และบริวารจ่ายค่ารื้อถอนและค่าผ่านทางเป็นรายเดือน แสดงว่าหนังสือสัญญานี้บังคับได้เฉพาะโจทย์เท่านั้นใช่ไหมคะ
ถ้าลูกอีก 4 คน ยื่นฟ้อง ศาลจะรับฟ้องไหมคะ แล้วทางจำเลยต้องทำอย่างไรบ้าง เพราะไม่อยากขึ้นศาลอีกแล้วและไม่อยากเสียที่ดินด้วย

49.48.68.155

ปลา

ปลา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

3 ต.ค. 2555 18:06 #3

อีก 4 คนนั้นถ้ามีการแบ่งแยกโฉนดออกมาก่อนที่จะมีการยื่นฟ้องในคดีก่อน เขาก็ยังมีสิทธิยื่นฟ้องใหม่ได้ เพราะในคดีก่อนเขามิได้เป็นคู่ความ ส่วนจำเลยก็มีหน้าที่ต่อสู้คดีต่อไป

171.97.148.13

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ปลา

ปลา

ผู้เยี่ยมชม

3 ต.ค. 2555 18:49 #4

ขอบคุณค่ะที่ตอบ

อยากถามเพิ่มค่ะ

คือวันนี้ทางโจทย์ก็ไม่มาจ่ายเงินจริง ๆ
ถ้าเราอยากเป็นโจทย์เองบ้างได้ไหมที่จะฟ้องทั้ง 5 ครอบครัวว่าทำให้เราเดือดร้อนต้องขึ้นโรงขึ้นศาลและไม่ปฏิบัติตามที่ตกลง
หรือมีหนทางไหนรึเปล่าที่เราจะเป็นโจทย์ฟ้อง 5 ครอบครัวนั้นเพื่อไม่ให้มายุ่งเกี่ยวกับที่ดินของเราอีก

223.207.15.14

ปลา

ปลา

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

4 ต.ค. 2555 23:07 #5

ผมแนะนำว่าอย่าเลย มันไม่คุ้มกับค่าใช้จ่าย เขาไม่จ่ายเราก็ปิดทางได้

124.121.195.77

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

surat

surat

ผู้เยี่ยมชม

surat2520@gmail.com

31 ต.ค. 2555 22:38 #6

ที่ของภรรยาเป็นที่ตาบอดเจ้าของที่บอกว่าจะสร้างกำแพงสูงล้อมรอบแล้วเราเข้าออกไม่ได้ขอซื้อก้ไม่ขายถ้าฟ้องศาลเราต้องเสียค่าอะไรบ้างครับแล้วค่าผ่านทางเราต้องจ่ายเป็นเดือนเดือนละเท่าไรถ้าเขาเรียกแพงเกินไป

49.48.6.103

surat

surat

ผู้เยี่ยมชม

surat2520@gmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

1 พ.ย. 2555 15:26 #7

อย่างแรกก็ต้องเสียค่าจ้างทนายความ เว้นแต่ทำเองได้ และก็ค่าธรรมเนียมศาล 200 บาท ส่วนค่าผ่านทางศาลจะกำหนดให้โดยสภาพที่ดิน ใกล้ ไกลชุมชน ถูกแพงไม่เท่ากัน

171.97.159.217

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

นางกานต์ธีรา ดีนี

ผู้เยี่ยมชม

sv_kanteera@hotmail.com

20 พ.ค. 2557 11:37 #8

สวัสดีคะ
ขอเรียนปรึกษาท่านว่า เรื่อง ของเปิดทางสู่ทางสาธารณะ (โจทย์ไม่มีทางออกอื่นเลย ใช้มาแล้ว 30 กว่าปี) หน้ากว้าง 4 เมตร รวม 36 ตร.ว. ราคาประเมิน ตรว ละ 650 บาท และยื้นเสนอเงินให้ จำเลย 100000 บาท
.........ซึ่งก่อนหน้านี้เคยเจรจาขอซื้้อขายที่ดิน เป็นเงิน 250000 บาท กับจำเลยมานานหลายปี จำเลยขาย ตร.ว ละ 20000 บาท ราคานี้ยังยืนยันจนเรื่องดำเนินถึงขั้นไกล่เกลี่ยครั้งแรก........โจรท์ไม่ตกลง
.......ก็ได้ขึ้นศาล ศาลตัดสินว่าการไกล่เกลี่ยไม่ตรงประเด็นตามวัสถุประสงค์เนื่องจาก.... จำเลยได้เสนอราคาเจรจาแบบธุรกิจ (ทางจำเลยได้เสนอราคาต่อโจทย์ ว่าที่ดินบริเวณนั้นราคาขายเป็นล้าน ได้บอกขายให้โจทย์ในราคา 700000 บาท และต่อมาได้ลดเหลือ 600000 บาท และในวันนัดไกล่เกลี่ยได้เสนอในราคา 300000 บาท แต่โจทย์ไม่ตกลง ......)
.........ตอนนี้ศาลได้นัดไกล่เกลี่ย ใน 30 พค 57 นี้ ขออนุญาตถามว่า
1 ถ้าจำเลยตกลง ในข้อเสนอที่โจทย์ขอ ....โจทย์ต้องเสียค่าใช้จ่ายเหล่านี้ไหม - ค่าทนายความ -ค่าประเมินราคาที่ดิน - ค่าธรรมเนียมขอศาล
2 ถ้าจำเลยไม่ตกลง ศาลส่งเรื่องตามขั้นตอน ทางโจทย์ต้องปฏิบัติอยางไรต่อไปดีคะ

ขอบพระคุณมากคะ
กานต์ธีรา

171.5.117.224

ผู้เยี่ยมชม

sv_kanteera@hotmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image