วสันต์

วสันต์

ผู้เยี่ยมชม

ming_gign@hotmail.com

เพื่อนยืมเงิน แล้วไม่ให้คืน (658 อ่าน)

7 ต.ค. 2555 23:21

คือ เพื่อนผมเค้ายืมเงินไป แล้วยังไม่จ่ายเลย ทั้งหมดก็ 32600บ. ท่วงแล้วท่วงอีก ก็ไม่ให้ บางทีก็บอกว่าจะให้ ถึงเวลาที่นัดไว้ก็ไม่มีให้ เป็นแบบนี้10กว่ารอบและ จนผมเซงแล้วนิ เลยจะถามว่าให้ทำยังไงดี หลักฐานผมก็ไม่มีสักอย่างเลยครับ เลยไม่รู้ว่าจะทำยังไงถึงจะได้เงินคืน ยืมมาเป็นเวลานานแล้ว

101.51.235.32

วสันต์

วสันต์

ผู้เยี่ยมชม

ming_gign@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

8 ต.ค. 2555 13:05 #1

การกู้ยืมเงินกันกว่า 2,000 บาทขึ้นไป กฎหมายได้บัญญัติไว้ชัดเจนว่าต้องมีหลักฐานเป็นหนังสือลงลายมือชื่อผู้ยืม จึงจะฟ้องร้องกันได้ครับ
กรณีของคุณจึงไม่สามารถฟ้องต่อศาลได้ เว้นแต่ทำหนังสือไปให้เขาลงชื่อยอมรับว่าเป็นหนี้จริง

171.97.157.184

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

กิตติศักดิ์

กิตติศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer@gmail.com

14 ต.ค. 2555 07:52 #2

ใจเย็นๆครับ คงต้องค่อยๆหาช่องให้เขารับสภาพหนี้ด้วยการชำระหนี้บางส่วน

แนะนำว่ายังมีโอกาส

ผมจะเล่าประสบการณ์ตัวเองให้ฟังเป็นตัวอย่าง

ภรรยาผมให้เพื่อนยืมไปโดยไม่มีหลักฐานจำนวน ๒๐๐,๐๐ บาท วันดีคืนดีลูกหนี้สมัคร สท.อยากได้คะแนน โทรฯมาขอ

หลังเลือกตั้งเสร็จ ภรรยาได้ทดลองโทรฯไป ขอเล็กๆน้อย นิดๆหน่อยๆเท่าใดก็ได้ ปรากฏว่าเค้าตกลงให้นิดๆนัดวันแล้ว

คิดว่าจ่าย (ลูกหนี้รายนี้มีทรัพย์สิน บ้าน ที่ดิน รถยนต์) แต่ก็คงไม่ฟ้อง ค่อยๆติดตามเอา

ฟ้องได้หรือไม่ได้ ปัญหาหนึ่ง ฟ้องแล้วมีทรัพย์ให้ยึดหรือไม่ ก็อีกปัญหาหนึ่งครับ มีคดีจำนวนมากได้แต่คำพิพากษา

แต่ไม่มีทรัพย์หรือมีแต่ไม่มีคนดำเนินการสืบ/ยึดให้ กฎหมายกำหนดเวลาไว้ ๑๐ ปี

ปรึกษาเจ้าเว็ปครับ แต่แนะนำให้ใจเย็นๆให้ทนายเจ้าของเว็ปช่วยวางแผน

แนะนำว่า คนที่ชนะ คือคนที่ใจไม่ยอมแพ้

124.121.87.213

กิตติศักดิ์

กิตติศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image