A

A

ผู้เยี่ยมชม

mrwarawut_eng@hotmail.com

พยานไม่ไปตามหมายเรียกศาล โดนหมายจับ (1282 อ่าน)

4 มิ.ย. 2555 18:56

เรียนท่านกฏหมาย
เมื่อประมาณปี 45 มีหมายศาลมาให้ผมไปขึ้นศาลเป็นพยานบุคคล หมายศาลนั้นได้ถูกส่งมาที่บ้านเพื่อนผม โดนที่ผมไม่รู้ และผมก็ไม่ได้ไปขึ้นศาล ต่อมามีหมายจับจากศาล เรื่องที่ผมไม่ได้ไปขึ้นศาลตามหมายเรียก ผมเลยไม่รู้จะทำอย่างไร ซึ่งเวลาผ่านมา 10 ปีแล้ว จะสอบถามดังนี้
1. คดีหมายจับศาลนี้อายุความขาดยัง (เวลาผ่านมา 10 แล้ว) ถ้าขาด หรือยังไม่ขาดผมควรจะทำอย่างไรต่อไปครับ
2. ผมเองจะโดนขึ้นประวัติอาชญากรรมไหม เมื่อที่ทำงานไปตรวจจะพบไหม
3. ถ้าผมไปตรวจประวัติอาชญากรรม ที่ สตช. ถ้าเจอหมายตัวนี้ ผมจะโดนจับไหมครับ
4. คดีแบบนี้มันร้ายแรงปล่าวครับ
5. หมายจับศาลตัวนี้จะทำให้ผมหมดอนาคตรับราชการ หรือรัฐวิสาหกิจ ปล่าวครับ
พรบ. พรบ.รัฐวิสาหกิจ 2550 ระบุไว้ดังนี้
(๕) ไม่เคยต้องคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุก ไม่ว่าจะได้รับโทษจำคุกจริงหรือไม่ เว้นแต่เป็นโทษ
สำหรับความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ หรือพ้นโทษหรือพ้นระยะเวลาการรอ
การลงโทษหรือรอการกำหนดโทษ แล้วแต่กรณี เกินห้าปี”

58.8.11.178

A

A

ผู้เยี่ยมชม

mrwarawut_eng@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

5 มิ.ย. 2555 16:51 #1

ความผิดฐานนี้อายุความแค่ 5 ปี เท่านั้น เพราะโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือน ก็ไม่ต้องทำอะไรหรอก ส่วนประวัติอาชญกรรม ในเมื่อขาดอายุความแล้วจะไปสนใจทำไม

171.97.164.191

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image