คนหลงผิด

คนหลงผิด

ผู้เยี่ยมชม

opor_597@hotmail.com

ขอคำปรึกษาคดียักยอกทรัพย์ (4283 อ่าน)

12 ต.ค. 2555 06:33

ผมได้ยักยอกทรัพย์ของนายจ้างไปเป็นเงินจำนวนกว่าสองล้านบาท โดนจับได้เมื่อเดือนพฤษภาคม แล้วเขาบอกกับผมว่าได้แจ้งความไปแล้ว จนถึงตอนนี้ยังไม่มีหมายเรียกจากตำรวจมาที่บ้านผมเลย ขอปรึกษาว่า
1.หมายเรียกต้องใช้เวลานานเท่าไหร่กว่าจะมาถึงตัวเราครับ
2.ถ้าผมทำงานในระหว่างที่ยังไม่มีหมายเรียกมาได้ไหมครับ เพราะเขาบอกผมว่าได้แจ้งความไปแล้วทำให้ผมไม่กล้าไปสมัครงานที่ไหนเลย

171.5.5.149

คนหลงผิด

คนหลงผิด

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

12 ต.ค. 2555 12:33 #1

1. ระยะเวลาตอบไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับการทำงานของตำรวจ เขาอาจส่งไปตามทะเบียนบ้านที่มีชื่อคุณก็ได้
2. เรื่องทำงานไม่เกี่ยวกับหมายเรียกนี่ครับ ถึงฟ้องแล้วก็ยังทำงานได้ถ้าประกันตัวได้

124.121.172.122

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

กิตติศักดิ์

กิตติศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer@gmail.com

14 ต.ค. 2555 18:11 #2

ต้องขออนุญาตท่านทนายเจ้าของเว็ปเพื่อเข้ามาตอบปัญหาน่ะครับ

ขออนุญาตอธิบาย ครับ

ต้องทำความเข้าใจ สำหรับคำว่า "หมายเรียก" กับ "หมายอาญา" ก่อนครับ

การที่จะให้บุคคลใดมาที่พนักงานสอบสวน ฯ เนื่องในการสอบสวน จะต้องมีหมายเรียก

ที่นี้หมายเรียก กฎหมายกำหนดให้คำนึงถึงระยะทางใกล้ไกลเพื่อให้ผู้ถูกเรียกมีโอกาสมาถึงตามเวลาในหมาย

การส่งหมายเรียก จะส่งให้แก่บุคคลอื่นซึ่งมิใช่สามีภริยา ญาติหรือผู้ปกครองของผู้รับหมายรับแทนนั้นไม่ได้

เมื่อบุคคลที่รับหมายเรียกอยู่ต่างท้องที่ กับท้องที่ซึ่งออกหมายเรียก หมายเรียกจะถูกส่งไปยังพนักงานฝ่ายปกครองหรือ

ตำรวจที่มีอำนาจออกหมายเรียกซึ่งผู้ถูกหมายเรียกอยู่ในท้องที่ เมื่อตำรวจท้องที่ได้รับหมายแล้วก็จะสลักหลังหมาย

ปกติในภาคปฏิบัติ สถานีตำรวจทุกแห่งจะมีตำรวจที่ทำหน้าที่ส่งหมายต่างๆทั้งหมายศาล หมายตำรวจด้วยกัน เรียกว่า

ส่งหมายอย่างเดียว ไม่ได้ทำอย่างอื่น สรุป ไม่ได้ส่งทางไปรษณีย์น่ะครับ

ส่วนมากจะไปส่งวันเสาร์-อาทิตย์ เร็วช้าแล้วแต่คนส่ง แต่มันเป็นการไปส่งในท้องที่ ก็ไม่ช้าหรอกครับ แต่กฏหมายกำหนด

ว่าต้องคำนึงถึงเวลาระยะทางใกล้ไกลอยู่แล้ว

ส่วนที่ถามว่าทำงานได้หรือไม่ ได้ เพราะคดีความแบบนี้ ปกติแล้วจะได้รับการประกันตัว ออกมาก็ทำงานต่อ

ส่วนจะสู้ก็ควรหาทางพบท่านทนายเจ้าของเว็ป แต่งตั้งแต่เนินๆ จะได้มีเวลา เพราะเมื่อสำนวนส่งอัยการแล้วมาหาทนาย

บางครั้งไม่ทัน

171.97.159.120

กิตติศักดิ์

กิตติศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer@gmail.com

คนหลงผิด

คนหลงผิด

ผู้เยี่ยมชม

2 พ.ค. 2556 03:21 #3

ถ้ายังไม่ได้รับหมายเรียกจะถือว่าตัวเราเป็นผู้ต้องหาหรือไม่ครับ

110.49.225.132

คนหลงผิด

คนหลงผิด

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

2 พ.ค. 2556 17:20 #4

ถึงยังไม่ได้รับก็เป็นผู้ต้องหาแล้ว

110.169.174.57

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

คนเศร้า

คนเศร้า

ผู้เยี่ยมชม

ammyone_@hotmail.com

7 ก.ย. 2557 13:10 #5

เข้าเรื่องเลยนะคะ แฟนเป็นเชลขายรถส่งมอบรถ2คัน
เป็นเงิน430000บาท ไม่ได้เอาเงินเข้าบริษัท
ตอนนี้บริษัทจับได้ แต่ยังไม่รุ้ว่าเขจะดำเนินคดียังไง
มีคำถามค่ะ
1.แฟนจะติดคุกมั้ย
2.ถ้าติดกี่ปีค่ะ
3.เราขอผ่อนจ่ายได้มั้ย

171.5.208.246

คนเศร้า

คนเศร้า

ผู้เยี่ยมชม

ammyone_@hotmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image