กระต่าย

กระต่าย

ผู้เยี่ยมชม

nuchja51@windowslive.com

รถยนต์หาย (789 อ่าน)

12 ต.ค. 2555 09:49

รถยนต์หาย มาเกือบ1ปีแล้ว ทางบริษัทไฟแนนซ์ได้ส่งเรื่องฟ้อง และทางเราก็ยินดีชำระค่าเสียหาย เราก็ไปตามศาลนัด เวลาผ่านไปทางบริษัทโทรมาแจ้งว่าให้เราชำระค่าเสียหาย จำนวน300000 บาทให้หมดภายใน 1ปี ถ้าไม่งั้นคงต้องบังคับคดีและทำการยึดทรัพย์ (ปกติก่อนรถจะหาย ผ่อนเดือนละ6900 ระยะเวลา5ปี) แต่นี้ให้ผ่อนภายใน1ปีคงไม่ไหว เราสามารถยื่นเรืองอุทรณ์ได้รึป่าวคะ และที่สำคัญทางเรายังไม่ได้รับหนังสือจากทางศาลคะ หนังสือต้องนี้ไม่ทราบว่าทางบริษัทไฟแนนซื ส่งให้เราหรือว่าทางศาลเป็นผุ้จัดส่งคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าคะ

125.24.53.83

กระต่าย

กระต่าย

ผู้เยี่ยมชม

nuchja51@windowslive.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

12 ต.ค. 2555 12:41 #1

เมื่อไฟแนนซ์ยื่นฟ้องแล้ว ถ้าไม่ได้ไปตกลงทำสัญญาประนีประนอมยอมความที่ศาล ศาลจะพิพากษาให้จำเลยชำระทั้งหมด คุณต้องไปตรวจสำนวนที่ศาลเอาเอง ว่ายอดเงินที่ศาลพิพากษาให้คุณชำระเท่าไหร่ หากไม่ชำระโจทก์ก็จะบังคับคดีก็คือยึดหรืออายัดทรัพย์สินของคุณเพื่อนำออกขายทอดตลาด นำเงินมาชำระหนี้ เป็นไปตามกฎหมายไม่มีอะไรผิดปกติ

124.121.172.122

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

swat

swat

ผู้เยี่ยมชม

kunkkung@windowslive.com

14 ต.ค. 2555 00:06 #2

สวัสดีครับพี่ผมอยากขอคำปรึกษาหน่อยครับ คือรถมอร์ไซค์โดนเฉี่ยวชนได้รับความเสียหาย แล้วตอนเกิดเหตุตอนแรกผมไม่ได้ไปแจ้งความ เพราะคนที่มาชนเขารับผิดและทำงานที่ห้างเดียวกัน พอวันรุ่งขึ้นผมเอารถไปเข้าศูนย์เช็คค่าเสียหายแล้ว เอามาให้เขาดู เขาไม่ยอมจ่าย (เป็นยอดเงินหมึ่นกว่าบาท)ตกลงกันไม่ได้ ผมก็เลยไปแจ้งความ ตำรวจเรียกเขามาคุยกัน เขามาเขาก็ไม่คุย ผมยอมลดราคาให้เขา 8000 ยังไม่เอา 7000 ยังไม่จ่ายอีก เขาก็เลยกลับไป ผมเลยให้หัวหน้ามาคุยให้ ทางโทรศัพย์ ตกลงกันได้ 6000 และเขาขอผ่อน สองงวดผมก็ยอม คุยกันว่าจะมาจ่ายพรุ่งนี้ที่ สน.พญาไท ตอน1ทุ่ม ร้อยเวรก็ได้ยินด้วย ผมก็เลยกลับไป พอวันรุ่งขึ้นได้เวลาตามนัดคู่กรณีก็ไม่ยอมมาผมก็เลยลงบันทึกประจำวันไว้ที่สถานีตั้งแต่วันที่ลงบันทึกประจำวันจนถึงวันนี้ก็ไม่มีอะไรคืบหน้าเลยไม่ทราบผมจะต้องทำอย่างไรต่อไป

110.169.241.249

swat

swat

ผู้เยี่ยมชม

kunkkung@windowslive.com

กิตติศักดิ์

กิตติศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer@gmail.com

14 ต.ค. 2555 07:37 #3

ผมไม่ได้อ่านคำถามโดยละเอียด ขอตอบเฉพาะบางส่วน

คุณลองยื่นขอพิจารณาคดีใหม่ โดยกฎหมายห้ามยื่นเมื่อพ้น ๖ เดือน นับแต่วันที่ได้ยึดทรัพย์ฯ

เพื่อเข้าไปเจรจากับโจทก์ คดีประเภทนี้เป็นคดี ผบ.

124.121.87.213

กิตติศักดิ์

กิตติศักดิ์

ผู้เยี่ยมชม

kittisak.lawyer@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image