วิโรจน์

วิโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

wiroth2420@hotmail.co.th

สอบถามเรื่องการแบ่งสินสมรสที่มีการนำเงินจากพ่อแม่แต่ละฝ่ายไปซื้อด้วยครับ (555 อ่าน)

21 ต.ค. 2555 18:03

ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามเกี่ยวกับการแบ่งสินสมรสครับ

ผมกับภรรยาหลังจากแต่งงานแล้ว ทางมารดาของภรรยาได้ให้เงินสดมาซื้อรถยนต์ 1 คันเป็นชื่อภรรยา
หลังจากนั้นพ่อของผมได้ให้เงินไปดาวน์บ้าน ซึ่งชื่อบ้านและที่ดินได้ระบุเป็นชื่อร่วมกันคือผมกับภรรยา
และได้ผ่อนร่วมกันประมาณ 4-5 เดือน ทางพ่อผมก็ได้ให้เงินมาจ่ายค่าบ้านเพิ่มเติมอีกสองล้านบาท ปัจจุบันเหลือยอดหนี้บ้านประมาณ 5 หมื่นโดยตอนที่ให้เงินมาได้ให้เป็นเช็คจ่ายในนามของธนาคารที่ผมกับภรรยาผ่อนอยู่
หลังจากนั้นทางผมและภรรยาได้นำเอาบ้านหลังดังกล่าวไปขอกู้เงินเพิ่มจากธนาคารนี้โดยทำสัญญาเป็นชื่อร่วมกันกับภรรยา
แต่เงินที่ได้มาผมนำมาใช้เอง ตอนนี้เหลือยอดหนี้ประมาณ 4 แสน ผมมีคำถามดังนี้ครับ

1. รถของภรรยาที่ซื้อหลังจากจดทะเบียนแล้วแต่ใช้เงินของแม่เค้าซื้อ อันนี้ถือว่าเป็นสินสมรสหรือเปล่าครับ
2. บ้านที่ซื้อที่เป็นชื่อร่วมกันอันนี้ถือว่าเป็นสินสมรสหรือเปล่าครับ
3. เงินสองล้านที่ทางพ่อผมช่วยจ่ายค่าบ้านโดยออกเป็นเช็คในนามธนาคารอันนี้จะถือว่าเป็นสินส่วนตัวของผมหรือเปล่าครับ แต่เช็คนี้นำไปจ่ายค่าบ้านที่เป็นชื่อของทั้งสองคนเรียบร้อยแล้ว
4. สัญญาที่ทำกู้เพิ่มเติมภายหลังโดยกู้ร่วมทั้งสองฝ่ายอันนี้หลังจากการหย่าแล้วต้องรับผิดชอบกันคนละครึ่งหรือเปล่าครับ

สรุปถ้าแบ่งทรัพสินย์กันตามกฏหมายแล้วต้องแบ่งอย่างไรบ้างครับ ผมจะได้อะไร และภรรยาจะได้อะไรบ้างครับ

171.98.96.36

วิโรจน์

วิโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

21 ต.ค. 2555 18:26 #1

1. รถยนต์ถือเป็นสินส่วนตัวของภรรยา
2. บ้านที่ซื้อระบุเป็นชื่อร่วมกัน ก็เป็นสินสมรสแน่นอนอยู่แล้ว
3. เงินสองล้านเป็นการชำระหนี้ให้ ก็เท่ากับเป็นการให้ทั้งสามีภรรยาทั้งคู่
4. มันเป็นหนี้ร่วมกัน ต้องรับผิดชอบร่วมกัน แต่ไม่ได้หมายความว่าคุณชำระหนี้ให้แบงค์ครึ่งเดียว อีกครึ่งไปเอาอดีตภรรยา เพราะเวลาชำระหนี้ให้แบงค์ก็ต้องชำระเต็มจำนวน แล้วไปไล่เบี้ยกันเอง

124.121.134.63

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

วิโรจน์

วิโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

22 ต.ค. 2555 21:23 #2

3.เงินสองล้านเป็นการชำระหนี้ให้ ก็เท่ากับเป็นการให้ทั้งสามีภรรยาทั้งคู่

ข้อนี้สับสนมากเลยครับ ว่าอ้างอิงกฏหมายอะไรยังไง เพราะบางคนก็แจ้งผมว่าเป็นสินส่วนตัว แต่ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

202.176.89.136

วิโรจน์

วิโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

22 ต.ค. 2555 22:34 #3

เพราะเป็นหนี้ร่วม เวลาชำระหนี้ก็ไม่ได้แยกว่าชำระหนี้ในส่วนของคุณ เพราะถ้าไปแยกแบบนั้นแบงค์ก็คงไม่ยอมหรอกครับ

124.122.44.194

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

วิโรจน์

วิโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

23 ต.ค. 2555 19:07 #4

สอบถามเพิ่มเติมครับ ระยะเวลาในการดำเนินการเรื่องฟ้องหย่านี่ใช้เวลาประมาณเท่าไหร่ครับ
และมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างครับ ทั้งค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับศาล ค่าธรรมเนียมต่างๆ ค่าทนายความ อันนี้เอาตามมาตรฐานคุณกฤษณะเลยก็ได้นะครับ ถ้าไม่สะดวกแจ้งเรื่องค่าใช้จ่ายผ่านทางเว็บ รบกวนทางอีเมล์ wiroth2420@hotmail.co.th ก็ได้ครับ

171.98.99.151

วิโรจน์

วิโรจน์

ผู้เยี่ยมชม

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

23 ต.ค. 2555 22:57 #5

ระยะเวลานับตั้งแต่วันยื่นฟ้อง จนกว่าศาลจะตัดสิน ถ้าจำเลยไม่ต่อสู้คดี ก็ประมาณ 2 - 3 เดือน แต่ถ้าเขาสู้คดีอาจเกือบปี ส่วนค่าใช้จ่ายจะเมล์ไปให้ครับ

110.168.59.27

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image