สุวิชา

สุวิชา

ผู้เยี่ยมชม

moky_zung@hotmail.com

แม่ผมกู้เงินธนาคารมาแล้วถูกฟ้องขึ้นศาล (781 อ่าน)

3 ก.พ. 2557 16:00

สวัสดีครับคุณทนาย

ผมอยากขอคำปรึกษาหน่อยครับ คือ แม่ผมไปกู้ธนาคารมาหลายธนาคารเป็นเงินรวมๆกันประมาณ 4 แสนบาท
และแม่ผมไม่ได้ชำระเงินให้ธนาคารเลยถ้าจำไม่ผิดน่าจะสามปีซึ่งจะครบกำหนดวันที่ทำสัญญากัน 31 มีนาคมนี้
ตอนนี้แม่ผมไม่ได้ทำงานครับอยู่บ้านเป็นแม่บ้านเพราะอายุ 60 แล้วธนาคารโทรมาทวงให้ชำระแต่แม่ผมก็ขาดการติดต่อด้วยการไม่รับ
โทรศัพท์เลยทั้งสิ้น และแม่ได้ย้ายทะเบียนบ้านกลับไปบ้านเกิดที่ต่างจังหวัดเพื่อทำประกันชีวิต แล้วได้มีจดหมายส่งไปบ้านที่ต่างจังหวัด
ว่าจะทำการฟ้องศาลที่บ้านเกิดของแม่ผมครับ ผมจึงมีคำถามขอความกรุณาคุณทนายช่วยตอบผมหน่อยนะครับ

คำถาม
1.แม่ผมไม่มีทรัพย์สินอะไรเลยไม่มีเงินเก็บในธนาคารแล้วธนาคารที่ทวงจะทำอย่างไร
2.บ้านที่แม่อาศัยอยู่ตอนนี้เป็นทรัพย์สินของพี่สาวของผมซึ่งก็คือลูกของแม่ผมธนาคารจะยึดได้ไหม
3.แม่ผมย้ายทะเบียนบ้านกลับมาที่กรุงเทพตอนนี้ได้ไหมเพราะศาลที่ส่งฟ้องบ้านเกิดแม่ค่อนข้างไกล
4.ต้องมีค่าใช้จ่ายใดๆหรือเปล่าในการขึ้นศาลถ้าเกิดธนาคารฟ้อง
5.แม่ผมไม่มีเงินชำระให้แก่ธนาคารจะติดคุกไหม

ขอบคุณครับ

203.146.12.202

สุวิชา

สุวิชา

ผู้เยี่ยมชม

moky_zung@hotmail.com

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

4 ก.พ. 2557 10:15 #1

ขณะนี้จะมีทรัพย์สินหรือไม่ ไม่ใช่ประเด็น ผิดนัดชำระหนี้เขาก็ยื่นฟ้องตามสิทธิและหน้าที่ เป็นคดีแพ่งมิใช่คดีอาญา ธนาคารจะยื่นฟ้องต่อศาลตามที่ลูกหนี้มีทะเบียนบ้านอยู่ในวันยื่นฟ้องนะครับ

ทนายกฤษณะ

ทนายกฤษณะ

ผู้เยี่ยมชม

krish1936@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image